Hendrik Samuel Witbooi
|
| |
| Rayuwa | |
| Haihuwa | 1 ga Yuni, 1906 |
| ƙasa | Namibiya |
| Mutuwa | 29 ga Yuli, 1978 |
| Sana'a | |
| Sana'a |
revolutionary (en) |

Captain Hendrik Samuel Witbooi, Nama name: ǃGae-nûb ǃnagamâb ǃNansemab, (1 Yuni 1906 – 29 Yuli shekara ta 1978) shi ne Kaptein na shida na ǀKhowesin, ƙabilar Orlam, a yankin Kudu-maso-Yamma, Afirka a yau. An haife shi a Gibeyon; Hendrik Witbooi shi ne kakansa. An zaɓe shi ya zama magajin kawunsa David Witbooi wanda ya rasu a shekara ta 1955. [1]
Tare da Hosea Kutako, Samuel Witbooi ya shiga cikin rubuta takardar koke ga Majalisar Ɗinkin Duniya a shekarar 1947 don sanya Namibiya ƙarƙashin jagorancin Birtaniya.[2] In 1956, Witbooi addressed the UN again, "on behalf of the non-European inhabitants of SWA".[3] An rattaba hannu kan takardar koken a lokacin taron ranar Herero na shekara ta 1947 sannan Reverend Michael Scott ya gabatar da shi ga Majalisar Ɗinkin Duniya, saboda ba a bar Kutako ko Witbooi su bar yankin Kudu-maso-Yammacin Afirka ba. A cikin shekara ta 1956, Witbooi ya sake yin jawabi ga Majalisar Ɗinkin Duniya, "a madadin mutanen da ba na Turai ba na SWA". [4] Sakamakon ya kasance cewa Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi watsi da buƙatar raba Afirka ta Kudu-maso-Yamma tare da ware sassan kudancinta na dindindin ga Afirka ta Kudu. [1] Sun kuma ƙara wa'adin nasu kan Kudu-maso-Yammacin Afirka na ƙarin shekara guda.
Witbooi ya kasance mai tsananin adawa da tsarin Bantu na Afirka ta Kudu wanda ya hana masu koyo na bakar fata damar samun ilimi da ya dace. Sannan ya kafa Makarantar Private Church mai zaman kanta ta Methodist Episcopal Church wacce ke amfani da Ingilishi a matsayin hanyar koyarwa. Ya kasance mai tsananin adawa da manufofin gida na Afirka ta Kudu. Bugu da ƙari, ya yi adawa da tilasta sake tsugunar da ǃGami-ǂnun (Bondelswarts) daga yankin Warmbad zuwa Gibeyon. A cikin watan Nuwamba shekara ta 1967 ya shawarci ǃGami-ǂnun a Warmbad da su ƙi duk wani shirin sake tsugunar da Afirka ta Kudu. Witbooi ya shiga SWAPO a shekara ta 1977 amma ya mutu ba da daɗewa ba, a shekarar 1978. Hendrik Witbooi, Jr. ya gaje shi a matsayin shugaban ǀKhowesin. [1]
Ana ɗaukar Hendrik Samuel Witbooi a matsayin gwarzo na gwagwarmayar neman 'yancin kai na Namibiya. An san shi da zancen:
"Ba na son in mallaki wani yanki na ƙasarmu - Ina so in mallaki Namibiya baki ɗaya."
wanda ya haifar da tuhumar da gwamnatin Afirka ta Kudu ta yi masa. [1] A wajen Windhoek's Tintenpalast akwai gunkinsa. [5]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 1.3 Dierks, Klaus. "Biographies of Namibian Personalities, W". Retrieved 2 October 2010.
- ↑ Vigne, Randolph (7 July 2006). "Michael Scott, 'a troublemaker' who helped people of Namibia". The Namibian.
- ↑ Kössler, Reinhart (1998). "Traditional communities and the state in Southern Africa" (PDF). Africa Spectrum. 33 (1): 19–37.[permanent dead link]
- ↑ Kössler, Reinhart (1998). "Traditional communities and the state in Southern Africa" (PDF). Africa Spectrum. 33 (1): 19–37. Archived from the original (PDF) on 2012-03-14. Retrieved 2025-05-31.
- ↑ "Monuments". Visit Windhoek. Archived from the original on 7 March 2011. Retrieved 13 January 2011.