Jump to content

Hukumar Kula da Lafiya ta Firamare ta Kasa (Nijeriya)

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Hukumar Kula da Lafiya ta Firamare ta Kasa

Bayanai
Iri government agency (en) Fassara, Tsarin kiwon lafiya da ma'aikata
Ƙasa Najeriya
Mamallaki Ma’aikatar Lafiya ta Tarayyar (Najeriya)
Tarihi
Ƙirƙira 1992
nphcda.gov.ng

Hukumar Kula da Lafiya ta Firamare ta Kasa wacce ba a san ta da NPHCDA hukuma ce ta Gwamnatin Tarayya ta Najeriya da aka kafa don inganta damar samun sabis na kiwon lafiya na farko, inganta ɗaukar rigakafi, da inganta shirye-shiryen kiwon lafiya masu ɗorewa ga al'ummomi a duk faɗin ƙasar.

Gwamnatin Tarayya ta Najeriya ce ta kafa hukumar a ranar 10 ga Disamba, 1992, biyo bayan gabatar da Dokar No. 29. Wannan dokar ta yi niyyar magance gazawar tsarin kiwon lafiya na farko na Najeriya ta hanyar kirkirar wata kungiya mai sadaukarwa da ke da alhakin ci gabanta, daidaitawa, da aiwatarwa a duk faɗin ƙasar. An kafa hukumar ne a matsayin wani ɓangare na jajircewar gwamnati don cimma cikakkun sabis na kiwon lafiya ga dukan 'yan Najeriya, musamman a yankunan karkara da ba su da kyau.[1]

Babban manufar NPHCDA ita ce ta tallafa wa Ma'aikatar Lafiya ta Tarayya wajen karfafa kayan aikin kiwon lafiya na farko da kuma tabbatar da cewa muhimman ayyukan kiwon lafiya, gami da rigakafin uwaye da yara, da rigakafi ga cututtuka, sun kasance masu sauƙi ga dukkan 'yan ƙasa. Har ila yau, an ba hukumar aiki tare da daidaita shirye-shiryen kiwon lafiya na kasa, tattara albarkatu, da kuma sauƙaƙe haɗin gwiwa tare da kungiyoyin duniya, kamar Hukumar Lafiya ta Duniya (WHO), UNICEF, da Gavi, Alliance na rigakafi.

Dangane da umarninsa, NPHCDA ta taka muhimmiyar rawa a cikin shirye-shiryen kiwon lafiya, kamar shirin rigakafin kasa, Kula da zazzabin cizon sauro, da kawar da cutar shan inna. Har ila yau, yana sauƙaƙa ci gaban tsarin kiwon lafiya na al'umma kuma yana aiki don haɗa kiwon lafiya ta farko tare da matakan kulawa na sakandare da na uku.

Hukumar ta ba da umarni don karfafa tsarin kiwon lafiya na farko na Najeriya, tabbatar da samun dama ga ayyukan kiwon lafiya masu mahimmanci, inganta rigakafi, da daidaita shirye-shiryen kiwon lafiya. Har ila yau, yana tattara albarkatu, haɓaka haɗin gwiwa, da haɓaka tsarin kiwon lafiya na al'umma don inganta isar da kiwon lafiya gaba ɗaya a duk faɗin ƙasar.

Yana aiki a duk faɗin ƙasar, tare da iko a kan dukkan yankuna da yankuna a Najeriya. Hukumar tana mai da hankali kan karfafa tsarin kiwon lafiya na farko a matakin kasa, tabbatar da samun damar samun muhimman ayyukan kiwon lafiya a birane da yankunan karkara, da kuma mai da hankali ga al'ummomin da ba su da kulawa. Hukumar tana aiki tare da gwamnatocin jihohi, hukumomin gida, da abokan hulɗa na duniya don aiwatar da shirye-shiryenta a duk faɗin ƙasar.

  1. "Breaking barriers, building bridges: the collaborative effort to reach every child in Nigeria". World Health Organization. Retrieved 2025-01-08.