Jump to content

Hukumar Soja ta Burtaniya ta Somaliland

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Hukumar Soja ta Burtaniya ta Somaliland

Wuri
Map
 2°02′21″N 45°20′31″E / 2.0392°N 45.3419°E / 2.0392; 45.3419
Bayanan tarihi
Ƙirƙira 25 ga Faburairu, 1941
Rushewa 1 ga Afirilu, 1950
Ta biyo baya Trust Territory of Somalia (en) Fassara

Hukumar Soja ta Burtaniya ta Somaliland ita ce ke iko da yankunan British Somaliland da na tsohuwar Somaliland ta Italiya daga shekarun 1941 zuwa shekarar 1949. A ƙarshen shekarar 1949, ya zama yankin amintaccen Majalisar Ɗinkin Duniya wanda zai kasance daga shekarun 1950 har zuwa 1960 yayin da yake ƙarƙashin gwamnatin Italiya.[1]

Bayani na gaba ɗaya

[gyara sashe | gyara masomin]
Katin rajistar zaɓe a Mogadishu lokacin mulkin sojan Burtaniya (1949).

A lokacin Yaƙin Duniya na Biyu, Birtaniya ta mamaye Somaliland na Italiya kuma ta yi mulkin soja da kuma yankin Somaliland na Biritaniya. Da yake fuskantar matsin lamba na siyasar Italiya da ke da nasaba da ci gaba da mulkin Burtaniya da kuma burin Somaliya na samun ƴancin kai, Somaliyawa da Birtaniya sun ga juna a matsayin abokan ƙawance. An kafa jam'iyyar siyasa ta Somaliya ta zamani ta farko, Ƙungiyar Matasa ta Somaliya (SYC), a Mogadishu a cikin shekarar 1943; Daga baya aka mayar da ita zuwa kungiyar matasan Somaliya (SYL).[2] SYL ta rikiɗe zuwa jam'iyya mai rinjaye, kuma tana da akida mai matsakaicin ra'ayi. Ƙungiyar kuma ita ce ƙungiyar da ke goyon bayan yunkurin 'yancin kai na Somaliya. Jam'iyyar Hizbiya Digil Mirifle Somali (HDMS) ta kasance babbar jam'iyyar adawa ta dama, duk da cewa tsarinta ya yi daidai da na SYL.[3]

A cikin shekarar 1945, an gudanar da taron Potsdam, inda aka yanke shawarar kada a mayar da Italian Somaliland zuwa Italiya, kuma yankin zai kasance ƙarƙashin Hukumar Mulkin Soja ta Burtaniya (BMA). Sakamakon gazawar da manyan ƙasashe huɗu suka yi na cimma matsaya kan abin da za a yi da ƙasashen da Italiya ta yi wa mulkin mallaka a baya, tawayen da 'yan kishin ƙasar Somaliya suka yi wa gwamnatin mulkin mallaka na Italiya ya kai ga wata ƙazamyar faɗa a shekara ta 1948. 'Yan Somaliya 24 da Italiya 51 ne suka mutu a tarzomar siyasa da ta biyo baya a wasu garuruwan gaɓar teku.[4]

An yi amfani da Rundunar Sojan Sama wajen nuna karfin tuwo a kan tashe tashen hankula a faɗin yankin.[5]

Canja wurin Amincewa da Majalisar Ɗinkin Duniya

[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin watan Nuwamba 1949, Majalisar Ɗinkin Duniya a ƙarshe ta zaɓi ba wa Italiya riƙon amana na tsohuwar Somaliland ta Italiya, amma a ƙarƙashin kulawa ta kut-da-kut da kuma sharadi na farko da ƙungiyar SYL da sauran ƙungiyoyin siyasa na Somaliya suka gabatar, irin su Hizbiya Digil Mirifle Somali (daga baya Hizbiya Dastur Mustaqbal Somali, ko HDMS) da Ƙungiyar Ƙasa ta Somaliya (SNL), waɗanda a cikin shekaru goma suka sami 'yancin kai na Somaliya.[6][7] Ƙungiyar matasan Somaliya ta ba da shawarar amincewa da Majalisar Ɗinkin Duniya don jagorantar Somaliya zuwa 'yancin kai, bisa sharadin cewa ba a ƙarƙashin gwamnatin Italiya ba ce kuma Hukumar Amince ta kula da dukkan yankunan Somaliya. A cikin wata sanarwa ga Majalisar Ɗinkin Duniya, ƙungiyar ta SYL ta ce:

"Ba mu yi kama da za mu iya tsayawa da kafafunmu a halin yanzu ba, amma mu nemi Majalisar Amintattu ta Majalisar Ɗinkin Duniya da ta yanke shawara kan batutuwan da suka shafi kafa, iyakoki, da gudanar da yankin Amintattun Somaliya da aka fi sani da Somaliya, wannan yanki da ya kunshi dukkan yankunan da 'yan Somaliya suka fi yawa." [8]

Ƙungiyar matasan Somaliya ta yi kakkausar suka dangane da mayar da Somaliya hannun Italiya tare da zargin Birtaniyya da yin mu'amala da ƙasar domin gamsar da Italiya. [9] [10] Ƙungiyar za ta yi kamfen don nuna adawa da dawowar mulkin Italiya tare da taken, "Komai wane launi, kerkeci ne kullum kerkeci." [10] Shawarar mayar da Somaliya a ƙarƙashin ikon tsohon mai mulkin mallaka ya kasance mai cike da cece-kuce yayin da Somaliyan ke jin cewa an kafa yankin Amintacce ne don muradun Italiya.[11] [9] [12]

  • Mamaya na kawancen Libya
  1. Barker, A. J. (1971). Rape of Ethiopia, 1936. London: Ballantine Books. ISBN 978-0-345-02462-6.
  2. I. M. Lewis, A pastoral democracy: a study of pastoralism and politics among the Northern Somali of the Horn of Africa, (LIT Verlag Münster: 1999), p.304.
  3. Samatar, Ahmed Ismail (1988). Socialist Somalia: Rhetoric and Reality. Institute for African Alternatives. p. 54. ISBN 9780862325886.
  4. Melvin Eugene Page; Penny M. Sonnenburg (2003). "Colonialism: An International, Social, Cultural, and Political Encyclopedia". p. 544. ISBN 9781576073353.
  5. Flintham, Vic (2008-10-15). High Stakes: Britain's Air Arms in Action 1945-1990 (in Turanci). Pen and Sword. pp. 39–42. ISBN 978-1-84415-815-7.
  6. Zolberg, Aristide R., et al., Escape from Violence: Conflict and the Refugee Crisis in the Developing World, (Oxford University Press: 1992), p.106
  7. Gates, Henry Louis, Africana: The Encyclopedia of the African and African American Experience, (Oxford University Press: 1999), p.1749
  8. Drysdale 2000.
  9. 1 2 Pankhurst 1951.
  10. 1 2 Hussein 2017.
  11. Ismail), Samatar, Abdi (Abdi (2002). Somalis as Africa's first democrats: Premier Abdirazak H. Hussein and President Aden A. Osman. p. 19. OCLC 773806045.
  12. Ismail 2010.

Gabaɗaya nassoshi

[gyara sashe | gyara masomin]