Hussein Sirri Pasha
![]() | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
![]() | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
2 ga Yuli, 1952 - 22 ga Yuli, 1952
2 ga Yuli, 1952 - 22 ga Yuli, 1952
2 ga Yuli, 1952 - 22 ga Yuli, 1952 ← Ahmad Najib al-Hilali (en) ![]() ![]()
2 ga Yuli, 1952 - 22 ga Yuli, 1952
3 Nuwamba, 1949 - 12 ga Janairu, 1950
3 Nuwamba, 1949 - 12 ga Janairu, 1950
26 ga Yuli, 1949 - 12 ga Janairu, 1950 ← Ibrahim Abdel Hadi Pasha (en) ![]() ![]()
25 ga Yuli, 1949 - 3 Nuwamba, 1949 ← Ibrahim Abdel Hadi Pasha (en) ![]() ![]()
25 ga Yuli, 1949 - 3 Nuwamba, 1949
13 ga Janairu, 1942 - 4 ga Faburairu, 1942
31 ga Yuli, 1941 - 4 ga Faburairu, 1942
15 Nuwamba, 1940 - 31 ga Yuli, 1941
15 Nuwamba, 1940 - 6 ga Faburairu, 1942 ← Hassan Sabry Pasha (en) ![]() ![]()
15 Nuwamba, 1940 - 26 ga Yuni, 1941
27 ga Yuni, 1940 - 14 Nuwamba, 1940
18 ga Augusta, 1939 - 27 ga Yuni, 1940
17 ga Janairu, 1939 - 18 ga Augusta, 1939
24 ga Yuni, 1938 - 17 ga Janairu, 1939
27 ga Afirilu, 1938 - 24 ga Yuni, 1938
30 Disamba 1937 - 27 ga Afirilu, 1938 | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Rayuwa | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Haihuwa | Kairo, 1894 | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
ƙasa | Misra | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Harshen uwa |
Egyptian Arabic (en) ![]() | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Mutuwa | 11 ga Yuli, 1965 | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Ƴan uwa | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Mahaifi | Ismail Sirri Pasha | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Karatu | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Harsuna |
Larabci Egyptian Arabic (en) ![]() | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Sana'a | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Sana'a |
ɗan siyasa, Mai wanzar da zaman lafiya, injiniya da official (en) ![]() |
Hussein Sirri Pasha (Arabic; 1894-1960) ɗan siyasan Masar ne. Ya yi aiki a matsayin Firayim Minista na 25 na Masar na ɗan gajeren lokaci, a lokaci ɗaya kuma ya yi aiki a matsayin ministan harkokin waje.
Rayuwar farko da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]Hussein Sirri ɗan Ismail Sirri Pasha ne (1861-1937). Ya sami digiri a fannin injiniya a birnin Paris.[1]
Ayyuka
[gyara sashe | gyara masomin]Sirri Pasha ya fara aikinsa a matsayin injiniya a Ma'aikatar Ayyukan Jama'a, kuma an naɗa shi a matsayin minista na wannan ƙungiya a shekarar 1937.[2] Ya kasance Ministan kudi daga 1939 zuwa 1940.[3] Sirri Pasha ya fara aiki a matsayin Firayim Minista daga 1940 har zuwa 1942, a lokacin Yaƙin Duniya na Biyu, wanda ya ƙare biyo bayan Yaƙin El Alamein na Biyu. An sanar da majalisarsa a ranar 18 ga Nuwamba 1940, kuma ya kafa ta ba tare da samun wata alaƙa da jam'iyyun siyasa ba.[4]
A watan Fabrairun 1941, Firayim Minista na Ostiraliya, Robert Menzies, ya ziyarci birnin Alkahira kuma ya haɗu da shi. A rubuce a 1967, ya ce "Mun ga cewa matsalolin siyasa iri ɗaya ne a duk duniya, kuma ya yi dariya game da su". Daga nan sai ya rubuta cewa "Babban tausayi shine cewa Firayim Minista mai kyau ya yi aiki a ƙarƙashin Sarki matalauta. Sirri Pasha ... mai gudanarwa ne mai kyau, kuma cikakken mai gaskiya. "[5]
Sirri ya ci gaba da zama Firayim Minista daga watan Yulin 1949 har zuwa watan Janairun 1950. Lokacinsa na ƙarshe ya kasance na makonni uku a watan Yulin 1952, a cikin rikice-rikicen siyasa wanda ya ƙare a Juyin Juya Halin Masar na 1952, da kuma murabus ɗin Sarki Farouk daga karagarsa.
Iyali
[gyara sashe | gyara masomin]Sirri Pasha ya auri ɗiyar kawun Sarauniya Farida, matar Sarki Farouk.[2]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Hilaly Falls". Time. 7 July 1952. Retrieved 26 February 2022.
- ↑ 2.0 2.1 Fouad Fahmy Shafik (1981). The Press and Politics of Modern Egypt: 1798-1970. A Comparative Analysis of Causal Relationships (PhD thesis). New York University. pp. 209–210. ISBN 9798661819062. ProQuest 303021068.
- ↑ Goldschmidt Jr., Arthur (2003). Historical Dictionary of Egypt. Scarecrow Press. ISBN 978-0-8108-6586-0.
- ↑ "The New Cairo Cabinet". The Palestine Post. Cairo. 18 November 1940. Archived from the original on 26 February 2022. Retrieved 26 February 2022.
- ↑ Sir Robert Menzies (1967). Afternoon Light: Some Memories of Men and Events (Second ed.). Melbourne: Cassell. pp. 23–24. ISBN 9780304915088.
Hanyoyin Hadi na Waje
[gyara sashe | gyara masomin]Media related to Hussein Sirri Pasha at Wikimedia Commons
Political offices | ||
---|---|---|
Magabata Hassan Sabry Pasha |
Prime Minister of Egypt 1940–1942 |
Magaji Mustafa el-Nahhas Pasha |
Magabata Ibrahim Abdel Hadi Pasha |
Prime Minister of Egypt 1949–1950 |
Magaji Mustafa el-Nahhas Pasha |
Magabata Ahmad Naguib Hilali Pasha |
Prime Minister of Egypt 1952 |
Magaji Ahmad Naguib Hilali Pasha |