Ibrahim al-Mazini
|
| |
| Rayuwa | |
| Haihuwa | Kairo, 19 ga Augusta, 1889 |
| ƙasa |
Daular Usmaniyya Sultanate of Egypt (en) Kingdom of Egypt (en) |
| Mutuwa | Kairo, 10 ga Augusta, 1949 |
| Karatu | |
| Harsuna |
Larabci Turanci Turkanci |
| Sana'a | |
| Sana'a | ɗan jarida, maiwaƙe, mai aikin fassara, marubuci da Marubuci |
| Employers | Kwalejin Dar Al-Uloom, Jami'ar Alkahira 1914) |
| Muhimman ayyuka |
Q16125938 |
| Mamba |
Kwalejin Larabawa ta Dimashƙu Kwalejin Larabci a Alkahira |
| Fafutuka |
Q11184428 |
| Imani | |
| Addini | Musulunci |
|
| |
Ibrahim Abd al-Qadir al-Mazini ( Arabic , ALA-LC : Ibrāhīm 'Abd al-Qādir al-Māzinī ; Agusta 19, 1889 ko 1890 - Yuli 12 ko Agusta 10, 1949) mawaki ne, marubuci, ɗan jarida, kuma mai fassara a Masar.
Rayuwar farko
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Al-Mazini a birnin Alkahira, ga iyali mai wadata, amma ya girma cikin talauci bayan rasuwar mahaifinsa tun yana ƙarami. Ya yi rajista a shekarar 1906 a Kwalejin Malamai ta birnin Alkahira, duk da cewa ba shi da sha'awar koyarwa sosai; bai iya yin nazarin ilimin halittar jiki a makarantar likitanci ba, kuma kuɗin makaranta a makarantar lauya ya yi tsada sosai. Duk da haka, makarantar ta ba da gudummawa sosai ga ci gaban adabinsa, domin a shekarun da suka gabata kafin kafa Jami'ar Masar, Kwalejin Malamai tana ɗaya daga cikin ƙananan hanyoyin da ɗalibai masu burin adabi ke iya samu, kuma ɗalibanta sun haɗa da wasu da suka shahara a adabin Masar, ciki har da Abd Al-Rahman Shukri, wanda ya zama babban mai tasiri da kuma abokin hulɗa da al-Mazini. A lokaci guda, al-Mazini ya haɗu da Abbas al-Aqqad da Muhammad al-Sibai . An buga sharhin adabi na farko na Al-Mazini a cikin wallafe-wallafen da al-Aqqad ya shirya, kuma al-Sibai ya gabatar da shi ga adabin Ingilishi da kuma mawaƙin gargajiya Ibn al-Rumi, waɗanda duka za su zama manyan tasiri ga waƙar al-Mazini.
Mawaƙi kuma mai suka
[gyara sashe | gyara masomin]Bayan kammala karatunsa daga Kwalejin Malamai a shekarar 1909, al-Mazini ya fara koyarwa a Makarantar Khedivial, sannan a Dar al-Ulum, inda ya yi murabus daga aiki a shekarar 1914, bayan an sake tura shi aiki (kuma aka ba shi aikin koyar da ƙaramin darasi) saboda ɗaya daga cikin sukar da ya yi wa Hishmat Pasha, Ministan Ilimi. Daga 1914 zuwa 1918 ya koyar a jerin makarantu masu zaman kansu, wani lokacin iri ɗaya da al-Aqqad. A wannan lokacin, an buga tarin waƙoƙinsa guda biyu, ɗaya a 1913, ɗaya kuma a 1917. Duk da cewa ya yi tasiri ga waƙoƙin farfaɗowar Masar na shekarun 1910, an zargi waƙoƙinsa da cewa sun dogara ne da tasirin Turai da na gargajiya, zargin da bai yi jayayya sosai ba; kuma bayan 1917 bai buga ƙarin waƙoƙi kaɗan ba.
Saboda rashin gamsuwa da koyarwa, al-Mazini ya zama cikakken ɗan jarida a shekarar 1918, yana rubutu da farko ga jaridar Wad a Alexandria, sannan kuma ga jerin jaridu masu ra'ayoyi daban-daban na siyasa, gabaɗaya sun haɗa kai ne kawai wajen adawa da Jam'iyyar Wafd . Ya ci gaba da buga sukar adabi, kuma a shekarar 1921 ya rubuta aikin sukar al-Diwan tare da al-Aqqad, wanda ya haɗa da kai hari ga ƙungiyar adabi masu ra'ayin mazan jiya waɗanda marubuta kamar Mustafa Lutfi el-Manfaluti da Ahmed Shawqi suka wakilta. Al-Mazini, al-Aqqad, da Shurki sun zama sananne da Ƙungiyar Diwan, wadda waƙoƙin waƙar Turanci suka yi tasiri sosai, kuma sun jaddada waƙoƙin da ke isar da gogewa da motsin zuciyar mawaƙin, da kuma guje wa sharhin zamantakewa da siyasa.
Marubuci kuma mai rubutun makala
[gyara sashe | gyara masomin]Al-Mazini ya fara rubuta wakoki a tsakiyar shekarun 1920, kuma ya kammala littafinsa na farko, Ibrahim al-Katib ( Ibrahim Marubuci ), a tsakanin 1925-26, kodayake ba a buga shi ba sai a shekarar 1931. Bayan buga shi, an dauke shi a matsayin wani muhimmin littafi a cikin adabin Masar, "mai yiwuwa littafin farko da ya dogara ne kawai da shahararsa da aka san shi da shi a kan darajar fasaha", maimakon ra'ayoyinsa na zamantakewa, siyasa, ko tarihi, kamar yadda aka saba gani a adabin Masar na lokacin. Yana cikin masu ba da gudummawa ga Al Siyasa, jaridar Jam'iyyar Kundin Tsarin Mulki ta Liberal .
Duk da cewa littafin ya samu karbuwa sosai, al-Mazini ya daina rubuta labarai don rubuta muƙaloli na siyasa da na labari daga 1931 zuwa 1943; wasu daga cikin rubuce-rubucensa na wannan lokacin an buga su a cikin tarin littattafai guda biyu, Khuyut al-Ankabut ( Spider Webs, 1935) da Fi al-tariq ( On the Road, 1937). Shi ma a wannan lokacin ya taimaka wajen kafa ƙungiyar 'yan jarida ta Masar a 1941, kuma ya yi aiki a matsayin mataimakin shugabanta na farko. Rage aikinsa na rubuta labarai na iya kasancewa yana da alaƙa da cece-kucen satar bayanai, domin Ibrahim al-Katib ya ƙunshi shafuka da dama daga wani littafin Rasha da al-Mazini ya fassara a baya.
A shekarar 1943, ya buga wani ci gaba na Ibrahim al-Katib, mai suna Ibrahim al-thani ( Ibrahim na Biyu ), da kuma wasu littattafai guda uku a jere.
A ƙarshen rayuwarsa, an zaɓe shi zuwa Kwalejin Larabawa ta Damascus da Kwalejin Harshen Larabci da ke Alƙahira.
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Arthur Goldschmidt (2000). "al-Mazini, Ibrahim 'Abd al-Qadir". Biographical Dictionary of Modern Egypt. Lynne Rienner Publishers. pp. 126–127. ISBN 1-55587-229-8.