Jump to content

Ida B. Wells

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Ida B. Wells
Rayuwa
Haihuwa Holly Springs (mul) Fassara, 16 ga Yuli, 1862
ƙasa Tarayyar Amurka
Ƙabila Afirkawan Amurka
Mutuwa Chicago, 25 ga Maris, 1931
Makwanci Oak Woods Cemetery (en) Fassara
Yanayin mutuwa Sababi na ainihi (uremia (en) Fassara)
Ƴan uwa
Abokiyar zama Ferdinand Lee Barnett (en) Fassara  (27 ga Yuni, 1895 -  25 ga Maris, 1931)
Yara
Karatu
Makaranta Fisk University (en) Fassara
Rust College (en) Fassara
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a ɗan jarida, sociologist (en) Fassara, suffragist (en) Fassara, marubuci da Mai kare ƴancin ɗan'adam
Kyaututtuka
Mamba NAACP (en) Fassara
National Association of Colored Women's Clubs (en) Fassara
National Afro-American Council (en) Fassara
Sunan mahaifi Iola
Imani
Jam'iyar siyasa Jam'iyyar Republican (Amurka)
Ida B. Wells

Ida Bell Wells-Barnett (16 ga Yuli, 1862 - Maris 25, 1931) yar jarida ce mai binciken Amurka, masanin zamantakewa, malami, kuma jagora na farko a cikin ƙungiyoyin yancin ɗan adam. Ta kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka kafa Ƙungiyar Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararru ta Ƙasa (NAACP).[1] Wells ta sadaukar da aikinta don yakar son zuciya da cin zarafi, da bayar da shawarwari ga daidaito tsakanin Ba-Amurke-musamman na mata.[2]

  1. Giddings, Encyclopedia 2013
  2. Dickerson