Jump to content

Irvin Jim

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Irvin Jim
Rayuwa
ƙasa Afirka ta kudu
Karatu
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a trade unionist (en) Fassara da anti-apartheid activist (en) Fassara
Irvin Jim a ManiFiesta 2024

Irvin Jim (an haife shi a shekara ta 1968) shi ne shugaban ƙungiyar ƙwadago ta Afirka ta Kudu.

An haife shi a gona a Gabashin Cape, Jim ya girma a Motherwell. Ya zama ɗalibin jami'a, mai aiki a cikin gwagwarmayar yaki da wariyar launin fata, amma dole ne ya bar karatun don samun kuɗi a cikin masana'antar taya a Port Elizabeth, inda ya shiga Ƙungiyar Ƙungiyar Ƙarfafa na Afirka ta Kudu (NUMSA). A cikin watanni uku, ya kasance ma'aikacin shago, kuma a shekarar 1993 yana aiki na cikakken lokaci ga ƙungiyar. A cikin shekarar 1994, an naɗa shi a matsayin shugaban yanki na Cape Eastern Cape, sannan daga shekarun 2000 ya zama sakataren yankin. Ya kuma riƙe muƙamai a jam'iyyar gurguzu ta Afrika ta kudu da kuma na African National Congress. [1] Yanzu shi ne babban sakataren jam'iyyar Socialist Revolutionary Workers Party (Afirka ta Kudu).

A cikin shekarar 2008, an zaɓi Jim a matsayin babban sakatare na NUMSA, babbar ƙungiyar kasuwanci guda ɗaya a Afirka ta Kudu. Shi ne mai magana da yawun NUMSA lokacin da aka kore shi daga Congress of African Trade Unions (COSATU) a watan Nuwamba 2014.[2] Yana da kakkausar suka ga jam'iyyar African National Congress mai mulkin ƙasar, wadda ya zarge shi da gaza aiwatar da yarjejeniyar 'Yanci ta 1955,[3] da kuma laifin tashe-tashen hankula na kyamar baki a Afirka ta Kudu.[4]

A cikin watan Janairu 2015, ya zagaya Amurka, yana magana da Local 1199 na Ƙungiyar Ma'aikata ta Duniya a New York,[5] and the Institute for Policy Studies in Washington, DC.[6] da Cibiyar Nazarin Siyasa a Washington, DC.[6] A cikin jawabinsa na Washington, ya bayyana cewa NUMSA ƙungiya ce ta Marxist-Leninist wacce manufarta ita ce ƙirƙirar "Jamhuriyar gurguzu ta Afirka ta Kudu". [6] Ya zargi wasu jagororin jam'iyyar ANC da goyon bayan 'yan jari hujja na Afirka ta Kudu bayan wariyar launin fata tare da Afirka ta Kudu da kamfanoni na ƙasa da ƙasa da kuma kungiyoyin fararen hula na Afirka ta Kudu, ya kuma bayyana cewa sun ci amanar juyin juya halin Afirka ta Kudu. [6]

Yana aiki tare da Mosiuoa Lekota na Congress of the People party,[7] da kuma korar babban sakatare na COSATU Zwelinzima Vavi a wani kamfen na yaki da cin hanci da rashawa a Afirka ta Kudu.[8]

  1. "Irvin Jim, General Secretary". National Union of Metalworkers of South Africa. Retrieved 7 March 2021.[permanent dead link]
  2. Evans, Sarah (9 November 2014). "'The fight is not over' – Numsa to fight Cosatu expulsion". Mail & Guardian. Johannesburg. Retrieved 17 October 2015.
  3. Evans, Sarah (9 November 2014). "'The fight is not over' – Numsa to fight Cosatu expulsion". Mail & Guardian. Johannesburg. Retrieved 17 October 2015.
  4. Letsoalo, Matuma (23 April 2015). "Irvin Jim lays xenophobia at ANC's door". Mail & Guardian. Johannesburg. Retrieved 16 October 2015.
  5. "South Africa: NUMSA's Irvin Jim builds solidarity in USA for a socialist South Africa". Links International Journal of Socialist Renewal. Australia. 11 January 2015. Retrieved 18 October 2015.
  6. 6.0 6.1 6.2 6.3 Jim, Irvin (11 January 2015). "Irvin Jim's message to the Americans". Politics Web. Retrieved 18 October 2015.
  7. "Corruption is the biggest enemy of our people: Lekota". South African Broadcasting Corporation. Auckland Park. 14 October 2015. Retrieved 16 October 2015.[permanent dead link]
  8. Msomi, S'thembiso. "How Vavi's expulsion changes South Africa: Vavi's recent expulsion will have far reaching consequences that will see the creation of several new trade unions". Rand Daily Mail.