Jump to content

Isidora Žebeljan

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Isidora Žebeljan
Rayuwa
Haihuwa Belgrade, 27 Satumba 1967
ƙasa Serbiya
Mutuwa Belgrade, 29 Satumba 2020
Yanayin mutuwa  (cuta)
Karatu
Harsuna Serbian (en) Fassara
Sana'a
Sana'a conductor (en) Fassara, mai rubuta kiɗa, pianist (en) Fassara da music educator (en) Fassara
Mamba Serbian Academy of Sciences and Arts (en) Fassara
Serbian Academy of Sciences and Arts (en) Fassara
Kayan kida piano (en) Fassara
IMDb nm7383158

Isidora Žebeljan (an haife shine 27 ga watan Satumba 1967 - 29 Satumba 2020) mawaki ne kuma jagora ɗan Serbia. Ta kasance farfesa na abun da ke ciki a Kwalejin Kiɗa na Belgrade kuma ɗan'uwa na Kwalejin Kimiyya da Fasaha ta Serbia .

Ta sami lambobin yabo na ƙasa da yawa saboda waƙar ta, daga cikinsu akwai lambar yabo ta ƙasa ta Stevan Mokranjac a cikin 2004.

Tarihin Rayuwa

[gyara sashe | gyara masomin]

Isidora Žebeljan yayi karatu a cikin Faculty of Music a Belgrade tare da Vlastimir Trajković (dalibi na Olivier Messiaen ). Ta kasance Farfesa na Rubutu a Faculty ɗaya daga 2002. Ayyukanta na mawaƙiya ta sami lambobin yabo da yawa a cikin ƙasarta, gami da lambar yabo ta Mokranjac a 2004. Ta ci New York Civitella Ranieri Foundation Fellowship a cikin 2005. A cikin 2006 an zabe ta zuwa Kwalejin Kimiyya da Fasaha ta Serbia (zama cikakken memba a 2012) kuma a cikin 2012 an zabe ta zuwa Kwalejin Fasaha da Kimiyya ta Duniya (WAAS). A cikin 2014 ta sami lambar yabo ta Majalisar Dokokin Bahar Rum saboda nasarar da ta samu a fannin fasaha.

Ta ja hankalin duniya da opera Zora D. wanda Gidauniyar Genesis a Landan ta ba da umarni. Wasan opera, wanda David Pountney da Nicola Raab suka jagoranta, an fara nuna shi a Amsterdam a cikin 2003. Haka samar da bude 50th kakar na Vienna Chamber Opera a 2003.

Isidora Žebeljan ya karɓi kwamitocin daga manyan cibiyoyi da bukukuwa, kamar:

  • Venice Biennale ( Dawakai na Saint Mark, haske don ƙungiyar makaɗa, 2004),
  • Bikin Bregenz (opera The Marathon ; Hum away, hum away, don ƙungiyar mawaƙa ta String),
  • Farawa Foundation, London (don buɗe baje kolin Bill Viola 'The Passion' a National Gallery a London a 2003),
  • Jami'ar Kent ,
  • Muziektheater im Revier Gelsenkirchen (opera Simon the Chosen ),
  • International Horn Society ,
  • Accademia Musicale Chigiana, Siena (Opera Biyu da Yarinya ),
  • Birnin London Festival

Ta tsara ayyuka don sanannun ƙungiyoyin kiɗa, irin su Wiener Symphoniker, Kwalejin St. Martin a cikin Filaye, Brodsky Quartet, Berlin Philharmonic Octet, Dutch Chamber Choir da London Brass . An yi wasanninta akai-akai a ko'ina cikin Turai, Isra'ila, Amurka, da Asiya, gami da Venice Biennale, Bikin Bregenz, Bikin RAI Nuova Musica, Bikin London na London, Bikin ISCM (Gothenburg, Wrocław), Festival Classique The Hague, Galway Arts Festival, Tallinn Summer Music Festival, WDR-Musikfest, SetteToimambreled Festival, Milano-Musikfest, Milano-Toimale Festival, Milano-Musikfest Festival, Milano- Toimale, Milano., Walled City Music Festival, Dulwich Music Festival (UK), Eilat Festival (Urushalima), Festival Nous Sons (Barcelona), Festival L' Est (Milano), Crossing Border Festival (The Netherlands), Settimana Musicale Senese, Musical Biennale Symbols, BEMUS (Belgrade), da dai sauransu Daga cikin ensembles da mawakan da suka yi kida na Isiburghpho mawakan da mawakan da suka yi da kida na Isiburgho. Orchestra, Symphony Orchestra na RAI Torino, Real Filharmonía de Galicia, Janáček Philharmonic Orchestra, I Solisti Veneti, Neue Philharmonie Westfalen, No Borders Orchestra, Lutosławski Quartet, Nieuw Ensemble (Amsterdam), Zagros Senkilan (Sensemble), (Sensemble) conductors Paul Daniel, Claudio Scimone, David Porcelijn, Christoph Poppen, Pierre-André Valade, pianists Kyoko Hashimoto da Aleksandar Madžar, hornist Stefan Dohr, clarinetists Joan Enric Lluna da Alessandro Carbonare, violinist Daniel Rowland da sauransu.

Isidora Žebeljan kuma ya kasance ɗaya daga cikin fitattun mawakan Sabiya na zamani na wasan kwaikwayo da kiɗan fim. Ta tsara kiɗa don shirye-shiryen wasan kwaikwayo fiye da talatin a Serbia, Norway, Croatia, da Montenegro. Don aikinta a fagen waƙar wasan kwaikwayo an ba ta lambar yabo ta Sterija sau uku. An kuma ba ta kyautar Yustat Biennial of Stage Design Award don mafi kyawun kiɗan wasan kwaikwayo sau huɗu. Bugu da ƙari, Isidora Žebeljan ya yi aiki a kan yawan fina-finai na fina-finai, ciki har da ƙungiyar kiɗa na Goran Bregović don fina-finai Time of the Gypsies, Arizona Dream and Underground (wanda Emir Kusturica ya jagoranci), La Reine Margot (wanda Patrice Chéreau ya jagoranci) da The Serpent's Kiss (directed by Rousse ). Ta shirya waƙar don fim ɗin Miloš Radivojević Yadda Jamusawa suka sace ni . Don wannan maki an ba ta lambar yabo ta bikin Fim a Sopot a 2011 (Serbia) da FIPRESCI Prize na Ƙungiyar Fina-Finan Serbia a 2012.

Isidora Žebeljan ita ma tana fitowa a kai a kai a matsayin mai wasan kwaikwayo (mai gudanarwa da pianist) na ayyukanta da ayyukan wasu, galibi mawakan Serbia. Ta gudanar da kide-kide a London (tare da Kwalejin St Martin a Filaye) da kuma a Amsterdam (Muziekgebouw aan 't IJ), kuma ta yi wasan pianist tare da Brodsky Quartet.

A cikin 2017, Isidora Žebeljan ya sanya hannu kan Sanarwa akan Harshen gama gari na Croats, Serbs, Bosniaks da Montenegrins . [1]

Ta mutu a ranar 29 ga Satumba, 2020 a Belgrade, Serbia. [2]

A cikin 2012, lakabin CD na Jamusanci Classic Produktion Osnabrück (CPO) ya fitar da CD tare da kiɗan kaɗe-kaɗe, wanda Janáček Philharmonic Orchestra, Žebeljan Orchestra da shugaba David Porcelijn (CPO 7776702 suka yi). A cikin 2015 wannan lakabin ya fitar da CD tare da kiɗan ɗakinta don kirtani, wanda Brodsky Quartet ya buga (CPO 777994-2). A cikin 2013 alamar CD ta Oboe Classics daga Landan ta fitar da CD Balkan Bolero tare da kiɗan ɗakinta don iskoki (waɗanda aka tsara 11). Sauran CD masu kida na Isidora Žebeljan sun fito da alamun CD Deutsche Grammophon ( The Horses of Saint Mark by No Borders Orchestra), Chandos Records (UK), Mascom Records (Serbia), Acousense (Jamus), da sauransu.

Da yake kwatanta waƙar Žebeljan, David Pountney ya rubuta:

When I was trawling through the entries for the Genesis Opera Prizes 1, amidst an absolute welter of indistinguishable representatives of what one might call 'academic modernism', Isidora Zebeljan's music struck me immediately as something original, fresh, and above all emotionally expressive – a rare commodity, but an essential one for interesting theatrical story telling.

— From the booklet for the opening of the 50th season of the Vienna Chamber Opera.
  1. "Signatories of the Declaration on the Common Language". official website. Retrieved 2018-08-16.
  2. "Preminula Isidora Žebeljan" [Isidora Žebeljan passed away]. Blic.rs (in Sabiyan). 29 September 2020. Retrieved 2020-09-29.