Jump to content

Jami'ar Fasaha ta Kumasi

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Jami'ar Fasaha ta Kumasi
Bayanai
Gajeren suna KsTU
Iri institute of technology (en) Fassara
Ƙasa Ghana
Aiki
Mamba na Ghanaian Academic and Research Network (en) Fassara da Ƙungiyar Jami'in Afrika
Mulki
Hedkwata Yankin Ashanti
Tarihi
Ƙirƙira 1954

kpoly.edu.gh


Jamia'ar Fasaha ta Kumasi  
Kumasi Polytechnic,   

Jamia'ar Fasaha ta Kumasi, a da ana kiranta da Kumasi Polytechnic, babbar jami'a ce a yankin Ashanti na ƙasar Ghana.

Jami'ar Kumasi ta fasaha tana ɗaya daga cikin makarantun fasaha a Ghana da aka mayar da su zuwa Jami'o'i.[1] Tana nan a tsakiyar Kumasi, babban birni na Ashanti Yankin Ghana. Mataimakin Mataimakin Jami'ar Kumasi Farfesa ne Nana Osei-Wusu Achiaw. Shi ne VC na farko tunda aka juya ta zuwa Jami'a

Jami'ar, wacce aka fi sani da Kumasi Institute of Technical, an kafa ta a shekarar 1954, amma ta fara koyarwa da koyo da gaske a cikin shekarar 1955, galibi ana koyar da kwasa-kwasan sana'a. Ta zama Polytechnic a 30 Oktoban shekarar 1963 da Jami'ar a shekarata 2017. Tun daga wannan lokacin, ta fi mai da hankali ne kan Fasaha da aan Shirye-shiryen difloma. Bugu da ƙari, an ba da ƙananan kwasa-kwasan ƙwararru. Bayan bin dokar Polytechnic Lawa shekarar 1992, PNDC Law 321, Kumasi Polytechnic ta daina wanzuwa a yadda take a baya kuma ta zama babbar jami'a .

Ikon tunani

[gyara sashe | gyara masomin]

Ta faɗaɗa daga Mazhabobi uku da Cibiya ɗaya a cikin shekarun 2009/2010 zuwa Fannoni shida, makaranta ɗaya da Cibiyoyi biyu a cikin shekarar ilimi ta 2010/2011. Masana kimiyya a halin yanzu an tsara ta cikin ƙwarewar masu zuwa, Makarantu da Cibiyoyi:

  1. Faculty of Engineering
  2. Ɓangaren Gina da Yanayi na Halitta
  3. Faculty of Medicine da Kimiyyar Lafiya
  4. Faculty of aiyuka Sciences
  5. Faculty of Creative Arts da Fasaha
  6. Makarantar Kasuwanci
  7. Cibiyar Kasuwanci da Ci gaban Kasuwanci
  8. Cibiyar Nisa da Ci gaba da Ilimi
  9. Makarantar Nazarin Digiri, Bincike da Innovation

Source: [2]

Makarantar Kasuwanci

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Sashin Kula da Ba da Bayani na Bayani
  • Sashen Nazarin Liberal
  • Sashen Nazarin Gudanarwa
  • Sashen Talla
  • Sashen Siyarwa da Bayar da Sarkar

Ɓangaren of Gina da Yanayi na Halitta

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Sashen Fasahar Gini
  • Sashen Kula da Gidaje
  • Sashen Gine-ginen Cikin Gida da Sashen Samfuran Kayan Gida

Ɓangaren Injiniyqnci

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Sashen Injin Injiniya
  • Sashen Injin Injiniya
  • Sashen Injin Lantarki / Lantarki
  • Sashen Injiniyan Injiniya

Ɓangaren aiyukan kimiyya

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Sashen Kimiyyar Kwamfuta
  • Otal, Sashen ba da abinci da Ma'aikatar Gudanar da Ayyuka
  • Sashen Lissafi da Lissafi

Ɓangaren zane da Fasaha

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Sashen Zane da Suttukan Suttuna
  • Sashen Zane Zane

Ɓangaren magani da Kimiyyar Lafiya

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Sashen Fasahar Laboratory
  • Sashen Kimiyyar Magunguna

Cibiyar Kasuwanci da Ci gaban Kasuwanci

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Tsarin noma
  • Cibiyar Nazarin Kasuwanci a Afirka
  • Ƙungiyar Taimakawa da Kasuwancin Kasuwanci
  • Kasuwanci da Kudi

Shirye-shiryen Bada

[gyara sashe | gyara masomin]

Ɓangaren kasuwanci da Nazarin Gudanarwa

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Bachelor of Technology a cikin ingididdiga tare da putididdiga
  • Bachelor of Technology a Gudanar da Sayen kaya
  • BSC. LADAN KUDI (SHIRI NA MUSAMMAN)
  • BSC. MARKETING (SHIRI NA MUSAMMAN)
  • BSC. SHIRI (SHIRI NA MUSAMMAN)
  • Takaddun shaida a cikin ingididdiga
  • Diploma a Fasahar Banki da Accounting (DBTA)
  • Diploma a cikin Kasuwancin Kasuwanci (DBA)
  • Diploma a Nazarin Kasuwanci (Akawu, Kasuwanci, Sakatariya, Lissafi, Gudanarwa, Tallace-tallace da Siyarwa da Bayarwa)
  • Diploma a Kasuwancin Kasuwanci (DCA)
  • Diploma a Kasuwancin Lantarki
  • Diploma a cikin Siyarwa da Gudanar da Kayan aiki
  • Diploma a cikin Hulda da Jama'a
  • HND Accountancy (Na Yau da kullun / Maraice / Zaɓuɓɓukan karshen mako)
  • HND Accounting tare da Lissafi (Na yau da kullun / Maraice / Zaɓuɓɓukan karshen mako)
  • HND Kasuwanci (Na yau da kullun / Maraice / Zaɓuɓɓukan karshen mako)
  • Siyarwa da Bayar HND (Zaɓuɓɓuka na yau da kullun / Maraice / Makon karshen mako)
  • Nazarin HND da Nazarin Gudanarwa (Zaɓuɓɓuka na yau da kullun / Maraice / Karshen mako)
  • Post Graduate Certificate in Computerized Accounting (PGCCA)
  • Diploma na Kwarewa a Fasahar Banki da Lissafi (PDBTA)
  • Diploma na Kwarewa a Kwalejin Kasuwanci (PDCA)

Ɓangaren Gina da Yanayi na Halitta

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Gine-ginen Cikin Gida & Samun Kayan Gida (Hanyar Samun Dama)
  • Cigaban Kayan Kaya
  • Bachelor of Technology a Fasahar Gini
  • Bachelor of Technology a Tsarin Gidaje
  • BSC. MULKIN MULKI (SHIRI NA MUSAMMAN)
  • Fasahar Gini (Hanyar Samun Ilimi)
  • Kwalejin Gine-Gine na I
  • Kwalejin Gine-gine na II
  • Kwalejin Masana'antu Kashi Na III.
  • Fasahar HND ta HND (Kawai Regular)
  • HND Gudanar da Gidaje (Na Regular Kawai)
  • HND Gine-ginen Cikin Gida da Kirkirar Kayan Gida (Kawai Regular)
  • Gine-ginen Cikin Gida da Samun Kayan Gida (Hanyar Samun Dama)

Ɓangaren Injiniyanci

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Bachelor of Technology a Injin Injiniya
  • Bachelor of Technology a Injin Injiniya
  • BSC. BAYANIN KIMJI (SHIRI NA MUSAMMAN)
  • BSC. GASKIYAR INGILA (SHIRI NA MUSAMMAN)
  • BSC. BAYANIN INJI (SHIRI NA MUSAMMAN)
  • BSC. MAI DA GASAR INGANCI (SHIRI NA MUSAMMAN)
  • BSC. PETRO-CHEMICAL INGINEERING (SHIRI NA MUSAMMAN)
  • Injin Injiniya (Hanyar Samun Ilimi)
  • Injin Injiniya (Hanyar Samun Ilimi)
  • Masanin Injiniyan Injin Kashi Na I
  • Masanin Injiniyan lantarki Kashi Na II
  • Masu aikin injiniyan lantarki Sashi na III
  • Injin Lantarki / Injin Lantarki (Hanyar Samun Ilimi)
  • HND Injin Injiniya (Na Yau Da kullun)
  • HND Injin Injiniya (Na Regular Kawai)
  • HND Wutar Lantarki / Injin Lantarki (Kawai Regular)
  • HND Injiniyan Injiniya tare da zaɓin zaɓuɓɓuka a Matakan 200 Zɓk:
  • Injin Injiniya (Hanyar Samun Dama)
  • Injin Injiniyan Injin Kashi Na I
  • Masu aikin Injiniyan Injin Kashi Na II
  • Masana Injiniyan Injiniya Kashi na III
  • Masu kera motocin Kashi Na I
  • Masu kera motocin Kashi Na II
  • Masu Motsa Motar Kashi Na III

Ɓangaren aiyukan kimiyya

[gyara sashe | gyara masomin]
  • BSC. KIMBIYAR KIMBIYA (SHIRI NA MUSAMMAN)
  • Abinci 812/1
  • Abinci 812/2
  • Diploma a kan Kayan aiki da Sadarwa
  • Diploma a Fasahar Sadarwa
  • Diploma a cikin Aikace-aikacen Yanar gizo da Bayanan Bayanai
  • HND Kimiyyar Kwamfuta (Na Regular Kawai)
  • HND Hotel, Abinci da Tsarin Mulki (Na Regular Kawai)
  • HND Statistics (Na Yau da kullun)
  • Hotel, Abinci da Gudanar da Tsarin Mulki (Hanyar Samun Dama)

Ɓangaren kimiyya da Fasaha

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Samun hanya
  • Ci gaban Kayan Zane
  • HND Zane da Nazarin Masaku (Na Regular Kawai)
  • Matsakaici Fashion

Ɓangaren Medicine da Kimiyyar Lafiya

[gyara sashe | gyara masomin]
  • BSC. KIMIYYA TA FASAHA (SHIRI NA MUSAMMAN)
  • Fasahar HND na HND (Kawai Regular)
  • HND Labarin Likita
  • HND Laboratory kimiyya
  • SHIRIN FASAHA NA KYAUTA A HANYA

Hakanan ta kafa Daraktan ICT wanda Darakta ke jagoranta da kuma ofishi na Harkokin Kasa da Kasa da Hanyoyin Hulɗa wanda Darakta ke shugabanta.

Makarantar ta ƙunshi ɓangaren 27 miƙa Full - lokaci da kuma Part - lokaci shirye-shirye a zurfi kuma Non - zurfi Matsayin. Polytechnic tana ba da shirye-shirye na musamman kamar su Gudanar da andasa da Fasahar Fasahar kuma waɗannan fannoni suna jawo hankalin ɗalibai daga Uganda, Sierra leone, Nigeria, da Yammacin yankin Afirka .

Cibiyar tana gudana a yanzu shirye-shiryen digiri baya ga shirye-shiryen difloma mafi girma na kasa (HND).

Mahanga da manufa

[gyara sashe | gyara masomin]

Don zama Cibiyar Kyau don ƙwarewar manyan makarantu na ƙwarewar fasaha da ƙwarewar ɗan adam tare da ƙwarewar kasuwanci.

Don samar da kyakkyawan yanayi don koyarwa, bincike, ƙwarewa da horar da kasuwanci a kimiya, fasaha, ilimin kimiyyar zamantakewar al'umma da fasahar zane-zane don ci gaban masana'antu da ci gaban al'umma. Wannan don jawo hankalin ɗalibai da masana daga al'ummomin gida da na duniya da kuma samar da sabis na tuntuba.

  1. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2015-09-07. Retrieved 2021-06-08.
  2. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2021-05-15. Retrieved 2021-06-08.