Jerin makarantun harshen Larabci
| jerin maƙaloli na Wikimedia |
Wannan jerin makarantun koyon harshen Larabci ne. Wasu ana kiransu da "Kwalejin Harshen Larabci", "Kwalejin Harshen Larabci", ko wani abu makamancin haka.
Bayani
[gyara sashe | gyara masomin]Kwalejin Harsunan Larabci cibiyoyin bincike ne na kimiyya waɗanda suka shafi kalmomi, Larabawa, da harshe a dukkan fannoni na ilimin ɗan adam. Wasu masu bincike sun gano asalin makarantun harsuna tun daga cibiyoyin kimiyya na Gabas ta dā, wasu kuma suna ƙoƙarin gano tushensu tun daga farkon tarihin ɗan adam. Wasu kuma sun ambaci majalisun Socrates da Plato, waɗanda aka sani da Kwalejin, waɗanda aka sanya wa suna bayan gwarzon tatsuniyoyi na Girka wanda aka ɗauke shi a matsayin mai kare Athens . Waɗannan tsoffin majalisun da cibiyoyin kimiyya suna nuna damuwar da mutane suka nuna a tsawon tarihi na canja wurin ilimi, kimiyya, da wayewa zuwa harsunansu don cimma farfaɗowa, ci gaba, da kuma ƙarfafa ƙirƙira da marubuta.
Wataƙila hanya mafi daidaito ta duba makarantun harsuna ita ce ta hanyar matakan harshe da na ilimi da mutane ke bi a lokacin farfaɗowarsu, da kuma hulɗar da ke tsakanin harshensu da harsunan wasu ƙasashe, musamman tare da ci gaban ilimi a fannin kimiyya, adabi, da fasaha. Wannan shi ne abin da ya faru ga Larabawa bayan sun bar ƙasarsu don yaɗa kiran Musulunci. Sabbin yanayi sun taso ga harshen Larabci, kuma dole ne ya fuskanci ƙalubale da yawa tun daga farko, ko da sun shafi mayar da cibiyoyin gwamnati Larabawa, canja wurin kimiyya da ilimi, ko ma koyar da harshen Larabci da kansa. Ƙoƙarin farko na kafa cibiyoyin da suka fuskanci waɗannan sabbin buƙatu za a iya ɗaukar su a matsayin tushen farko na makarantun harsunanmu. Mafi tsufa daga cikin waɗannan cibiyoyi a tarihinmu shine Kwamitin Fassara wanda Yariman Umayyad Khalid ibn Yazid ibn Muawiya ibn Abi Sufyan (wanda ya rasu a shekara ta 85 bayan hijira) ya kafa a Damascus don fassara littattafan sinadarai da sauransu daga Girkanci zuwa Larabci. Wannan ra'ayin ya shahara a zamanin Musulunci na baya-bayan nan, inda khalifofi suka ba da fassara da kuma jawo hankali sosai, kamar Khalifa Al-Mansur da Harun al-Rashid, waɗanda suka kafa harsashin Bayt al-Hikma, wata cibiya da ta kai kololuwarta a zamanin mulkin Al-Ma'mun .
Jerin Makarantun Larabci
[gyara sashe | gyara masomin]| Suna | Birni | Ƙasa | An kafa |
|---|---|---|---|
| Kwalejin Larabawa ta Damascus | Dimashƙu | Siriya | 1919 |
| Kwalejin Larabci ta Jordan | Amman | Jordan | 1924 (1976) |
| Kwalejin Harshen Larabci a Alkahira | Alkahira | Misira | 1932 |
| Kwalejin Kimiyya ta Iraki | Baghdad | Iraki | 1948 |
| Cibiyar Nazari da Bincike kan Larabawa | Rabat | Maroko | 1962 |
| Kwalejin Kimiyya, Wasiku, da Fasaha ta Tunisiya ( Beït Al-Hikma ) |
Tunisiya | Tunisiya | 1983 (1992) |
| Kwalejin Harshen Larabci a Khartum | Khartum | Sudan | 1993 |
| Kwalejin Harshen Larabci ta Falasɗinu | Ramallah | Jihar Falasdinu | 1994 |
| Majalisar Koli ta Harshen Larabci a Aljeriya | Algiers | Aljeriya | 1996 |
| Cibiyar Harsuna ta Mogadishu | Mogadishu | Somaliya | 1997 |
| Kwalejin Harshen Larabci a Libya | Tripoli | Libya | 1999 |
| Kwalejin Harshen Larabci a Isra'ila | Haifa | Isra'ila | 2007 |
| Kwalejin Kimiyya ta Lebanon | Gundumar Koura | Lebanon | 2007 |
| Kwalejin Harsunan Larabci a Sharjah | Sharjah | Hadaddiyar Daular Larabawa | 2016 |
| Kwalejin Duniya ta Sarki Salman don Harshen Larabci | Riyadh | Saudiyya | 2020 |
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Gidan Hikima ( Bayt al-Ḥikmah ) ko Babban Laburare na Baghdad (ƙarni na 8 - 1258)