John Arthur (dan siyasa na Ghana)
9 ga Yuni, 1965 - 24 ga Faburairu, 1966 Election: 1965 Ghanaian parliamentary election (en)
1960 - 1965
1956 - 1965 Election: 1956 Gold Coast legislative election (en)
15 ga Yuni, 1954 - 17 ga Yuli, 1956 Election: 1954 Gold Coast legislative election (en)
1954 - ga Faburairu, 1966 District: Sekondi Constituency (en) | |||||||||||
| Rayuwa | |||||||||||
| Haihuwa | Anomabu, 4 ga Faburairu, 1915 (111 shekaru) | ||||||||||
| Karatu | |||||||||||
| Harsuna | Turanci | ||||||||||
| Sana'a | |||||||||||
| Sana'a |
ɗan siyasa da clerk (en) | ||||||||||
| Imani | |||||||||||
| Addini |
Kiristanci Kirista | ||||||||||
| Jam'iyar siyasa |
Convention People's Party (en) | ||||||||||
John Arthur (an haife shi a ranar 4 ga watan Fabrairu 1915, ba a san ranar mutuwarsa ba) ɗan siyasar ƙasar Ghana ne. Ya taɓa zama ministan ƙasa kuma ɗan majalisa a jamhuriya ta farko. Ya kasance kwamishinan yanki (Ministan yanki) na yankin Yamma [1] kuma ɗan majalisa na gundumar zaɓe ta Sekondi.
Rayuwar farko da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Arthur a ranar 4 ga watan Fabrairun 1915 a Anomabo a yankin Tsakiyar Ghana (sai Gold Coast). Ya yi karatu a Anomabo Wesleyan Makaranta inda ya samu Certificate na Standard 7. [2]
Aiki da siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]Arthur ya fara aikinsa a matsayin ma'aikaci a Kamfanin Kasuwancin Union a matsayin magatakarda a shekarar 1934. Ya yi aiki a can na shekaru biyu kuma ya koma tsakiyar Wassaw Gold Mines. Ya yi aiki a can a matsayin magatakarda kuma. A cikin shekarar 1937 ya tafi ya shiga Kamfanin Kasuwancin Kasuwanci da Kasuwanci na Gold Coast a Sekondi. Ya yi aiki a can har zuwa shekara ta 1944 lokacin da aka canza shi zuwa Kamfanin United Africa Limited. A shekarar 1950 ya shiga yajin aikin gama-gari wanda ya kai ga korar shi a shekarar 1950.
Daga baya Arthur ya shiga kasuwanci mai zaman kansa, inda ya sami wani dutse daga shugaban Essipong da kuma sana’ar katako. [2] An zaɓi Arthur ɗan majalisa a ranar 15 ga watan Yuni 1954. Bayan zaɓensa a majalisa ya miƙa kasuwancinsa ga 'yan uwansa; ya mika sana’ar katako ga ɗan uwansa marigayi WB Hayford da kuma kasuwancin dutse ga ɗan uwansa Mista Isaac Hayford. Ya kasance ɗan majalisa a gundumar Sekondi har zuwa watan Yunin 1956 lokacin da majalisar ta ruguje.
A lokacin zaɓen shekara ta 1956 an sake zaɓen Arthur kuma ya koma majalisa. Ya kasance ɗan majalisar Sekondi tun daga lokacin har zuwa watan Fabrairun 1966 lokacin da aka hambarar da gwamnatin Nkrumah. A cikin shekarar 1956 an naɗa shi Sakataren Majalisa (Sakataren Minista ko Mataimakin Minista) [2] kuma a wannan muƙamin ya yi aiki a ma'aikatu daban-daban har zuwa shekara ta 1960 lokacin da aka naɗa shi Kwamishinan Yanki na Yankin Yamma. [3] [4] Ya riƙe wannan muƙamin daga shekarun 1960 zuwa 1965 lokacin da aka koma da shi zuwa Kayayyakin Cocoa Kamfanin a matsayin shugabanta.
Rayuwa ta sirri
[gyara sashe | gyara masomin]Arthur ya auri Madam Ekua Mensimah a shekarar 1936. Tare, suna da yara uku. Arthur ya auri mata ta biyu; Grace Musa wanda ya haifi 'ya'ya uku tare da ita.
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Jerin 'yan majalisar da aka zaba a zaben majalisar dokokin Gold Coast na 1954
- Jerin 'yan majalisar da aka zaba a zaben majalisar dokokin Gold Coast na 1956
- Jerin sunayen 'yan majalisar da aka zaba a zaben 'yan majalisar dokokin Ghana na 1965
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Ghana News, Volumes 8". Ghana. Ministry of Information and Broadcasting. 1964: 126. Cite journal requires
|journal=(help) - 1 2 3 "Ghana Year Book". Graphic Corporation. 1957: 162. Cite journal requires
|journal=(help) Cite error: Invalid<ref>tag; name "ARTHUR" defined multiple times with different content - ↑ "West African directory". T. Skinner, London. 1964: 81. Cite journal requires
|journal=(help) - ↑ "Parliamentary Debates; National Assembly Official Report". Accra, Government printing department. 1962. Cite journal requires
|journal=(help)