Joice Mujuru
![]() | |||||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
![]() | |||||||||||
6 Disamba 2004 - 8 Disamba 2014
| |||||||||||
Rayuwa | |||||||||||
Haihuwa |
Mount Darwin (en) ![]() | ||||||||||
ƙasa | Zimbabwe | ||||||||||
Ƴan uwa | |||||||||||
Abokiyar zama |
Solomon Mujuru (mul) ![]() | ||||||||||
Karatu | |||||||||||
Makaranta |
Women's University in Africa (en) ![]() | ||||||||||
Sana'a | |||||||||||
Sana'a | ɗan siyasa | ||||||||||
Imani | |||||||||||
Jam'iyar siyasa | ZANU-PF | ||||||||||
vpmujuruoffice.gov.zw |
Joice Runaida Mujuru (née Mugari; an haife ta a ranar 15 ga watan Afrilu 1955), wacce kuma mai suna Teurai Ropa Nhongo an fi saninta, da 'yar juyin juya hali ta Zimbabwe kuma 'yar siyasa wacce ta yi aiki a matsayin mataimakiyar shugaban ƙasar Zimbabwe daga shekarun 2004 zuwa 2014. A baya, ta taɓa riƙe muƙamin ministar gwamnati da kuma mataimakiyar shugaban jam'iyyar ZANU-PF. Ta yi aure da Solomon Mujuru har zuwa rasuwarsa a shekara ta 2011 kuma an daɗe ana yi mata kallon wacce zata maye gurbin shugaba Robert Mugabe, amma a shekarar 2014 an yi mata tirjiya akan zargin kulla makarkashiyar yiwa Mugaben. Sakamakon tuhumar da ake mata, Mujuru ta rasa muƙaminta na mataimakiyar shugaban ƙasa da kuma muƙaminta a shugabancin jam’iyyar. Bayan 'yan watanni ne aka kore ta daga jam'iyyar, inda ta kafa sabuwar jam'iyyar Zimbabwe People First.
Rayuwar farko
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Runaida Mugari a gundumar Dutsen Darwin dake arewa maso gabashin Zimbabwe, ’yar Shona ce daga ruƙunin yaren Korekore. Ta halarci makarantar mishan Salvation Army, Howard High a Chiweshe a Lardin Mashonaland ta Tsakiya.
Mujuru tana da shekara goma sha takwas, ita kaɗai ce macen da ta yi horo a Lusaka.[1] Bayan ta kammala karatun sakandare na shekaru biyu, ta yanke shawarar shiga yakin Bush na Rhodesia.[2] An ce ta faɗi wani jirgin sama mai saukar ungulu da bindiga a ranar 17 ga watan Fabrairun 1974 bayan ta ki guduwa. Shugaban Sojojin Yaki, Christopher Mutsvangwa ya musanta kakkausar murya kan faɗuwar jirgin mai saukar ungulu bayan fitar ta daga jam’iyyar; Haka kuma wasu masana harkar ballistic sun nuna shakku kan yiwuwar harbo jirgi mai saukar ungulu da irin wannan makami mai haske kamar yadda aka ruwaito kan labarinta. [3] A shekarar 1975, ta kasance malamar siyasa na sansanonin soja guda biyu masu nasara. A shekarunta 21, Mujuru ta kasance kwamandan sansanin a Chimoio sojoji da sansanin 'yan gudun hijira a Mozambique. [1]
Ta ɗauki nom-de-guerre Teurai Ropa Nhongo (Shona don "zubar da jini"), sannan ta tashi ta zama ɗaya daga cikin kwamandojin mata na farko a sojojin Mugabe na ZANLA. A shekarar 1977, ta auri Solomon Mujuru, wanda aka sani a lokacin mai suna Rex Nhongo, mataimakin babban kwamandan ZANLA. A wannan shekarar, ta zama mamba mafi karancin shekaru a kwamitin tsakiya na jam’iyyar ZANU, ma’aikaciyar zartaswa ta ƙasa. Ayyukanta na siyasa ya sanya ta zama abin hari ga Jami'an Tsaro na Rhodesian, waɗanda suka yi kokarin kama ta amma ba su yi nasara ba. [1] A wani ɓangare na Operation Dingo, sojojin Rhodesia sun kai wa sansanin ZANLA da ke Chimoio hari a ranar 23 ga watan Nuwamba, 1977. Mujuru ta yi nasarar tserewa kamawa ta hanyar ɓuya a cikin ɗakin ajiyar ramin da aka yi amfani da shi sosai. A cikin shekarar 1978, lokacin da aka kai wa sansaninta hari, Muruju—mai ciki wata tara a lokacin—har yanzu ta kasance mai gwagwarmaya. Bayan kwanaki ne ta haihu. [1]
Bayan dawowa daga yakin, ba a san asalin sunanta da ainihin sunanta ba. Mahaifiyarta, a wata hira da jaridar Sunday Mail ta yi da gidanta na Dutsen Darwin na karkara, ta yi magana ne kawai da 'yar jarida kuma masanin ilimin halin ɗan Adam, Robert Mukondiwa, wanda ta bayyana cewa Joice suna ne da ta karɓe a lokacin da take yaki. Ainihin sunanta, aka ce masa, Runaida, wanda ya kasance sunan goggonta marigayiya.[4]
Mujurus yanzu suna rayuwa akan 3,500 acres (14 km2) gonakin da ake buƙata, Alamein Farm, 45 miles (72 km) kudancin Harare, wanda kotun kolin ƙasar Zimbabwe ta gano cewa an kama shi ba bisa ka'ida ba daga hannun mai gonar.[5]
Aikin siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]Da samun ‘yancin kai a shekarar 1980, Mujuru ta zama minista mafi ƙarancin shekaru a majalisar ministocin ƙasar, inda ta ɗauki nauyin wasanni da matasa da kuma nishadantarwa. Ta shiga makarantar sakandire a tsakankanin aikinta bayan an naɗa ta minista.
A matsayinta na ministar sadarwa, ta yi kokarin hana Strive Masiyiwa kafa cibiyar sadarwar wayar salula mai zaman kanta ta Econet.[6] Majalisar ministoci ta ba Masiyiwa wa'adin sayar da kayan aikin da ya shigo da su ga abokan hamayyarsa. A ranar 24 ga watan Maris 1997, Mujuru ta yanke shawarar ba da lasisin wayar salula na biyu na Zimbabwe ga ƙungiyar Zairois Telecel wanda ba a taɓa sani ba a baya, yana yanke Masiyiwa. Kungiyar ta Zairois ta haɗa da mijinta Solomon da ɗan wan shugaba Robert Mugabe Leo. Bayan faɗace-faɗacen shari'a da yawa, Masiyiwa ya ci lasisinsa a watan Disamba 1997.[7]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 1.3 Pennington, Reina. Amazons to Fighter Pilots: a Biographical Dictionary of Military Women. Westport: Greenwood Press. p. 316. ISBN 0313327076.
- ↑ "VP Mujuru stole my picture: War veteran". The Herald. Harare, Zimbabwe. Retrieved 9 February 2016.
- ↑ "VP Mujuru stole my picture: War veteran". Retrieved 9 February 2016.
- ↑ "Profile: The Mujuru couple". BBC. 24 February 2009. Retrieved 24 May 2013.
- ↑ "Profile: The Mujuru couple". BBC. 24 February 2009. Retrieved 24 May 2013.
- ↑ "Zim government leaves out cellphone pioneer". ZA*NOW (Electronic Mail and Guardian). South Africa. 24 March 1997. Archived from the original on 14 April 2005.
- ↑ How a man called Strive beat off the corrupt cronies Business Times