Jump to content

Kert campaign

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Infotaula d'esdevenimentKert campaign

Iri military campaign (en) Fassara
Bangare na Spanish–Moroccan conflicts (en) Fassara da Rif War (en) Fassara
Kwanan watan 24 ga Augusta, 1911 –  15 Mayu 1912
Wuri Q2469466 Fassara
Ƙasa Moroko

Yakin Kert (Spanish) rikici ne a arewacin Morocco tsakanin Spain da Rif harkas mai tayar da kayar baya ƙarƙashin jagorancin Mohammed Ameziane, wanda ya yi kira ga jihadi a kan mamayar Spaniya a gabashin Rif. Ya faru ne tsakanin shekarun 1911 da 1912.[1]

Yaƙin ya ga gabatarwar <i id="mwFg">tropas regulares indígenas</i> ("sojoji na yau da kullum"), wanda Dámaso Berenguer ya ƙirƙira ranar 30 ga watan Yuni 1911.

Yaƙin ya biyo bayan tawaye da Mohammed Ameziane, caïd na Segangan, ya fara, wanda ya yi kira ga jihadi kuma ya kai farmaki ga Spaniya da ƙabilun da ke da abokantaka da su. Bayan wani hari kan wani ruƙuni na ma'aikatan soji na Spaniya da ke gudanar da ayyukan taswirar wuri a wani matsayi kusa da Ishafen (kusa da kogin Kert) yakin na Spain ya fara ne a ranar 24 ga watan Agusta. Duk da haka an riga an harbe wani ɓangare na Spaniya a ranar 30 ga watan Yuni.

ayarin motocin Mutanen Espanya sun nufi Imaroufene

Bayan ziyarar Melilla, Ministan Yakin Spaniya Agustín Luque ya karɓi ragamar ayyukan a ranar 7 ga watan Oktoba, kuma gwagwarmayar ta haifar da asarar da yawa ga ɓangarorin biyu, mutuwar 64 da 204 da suka jikkata a ɓangaren Spain. A ranar 14 ga watan Oktoba 1911 Janar Salvador Díaz Ordóñez aka kashe a cikin aiki kuma wani shafi da General Navarro [es] ya umarta. ya mutu 33 kuma 105 sun jikkata.[2]

Sojojin Spain sun ɗauki matsayin Al Aaroui (Monte Arruit) a ranar 18 ga watan Janairu 1912.

Spaniya sun ƙare yaƙin ne bayan kashe Ameziane da ƴan ƙasar suka yi a ranar 15 ga watan Mayu 1912. [Mohammed Sidi Baracca ya maye gurbinsa amma ba da jimawa ba ya miƙa wuya. Asarar da Spaniya suka yi a wancan lokacin sun kai kusan 500 da aka kashe kuma 1,900 suka jikkata. An shinfiɗa layin sarrafa Sipaniya zuwa kogin Kert kuma sabbin iyakoki na yankin da Spaniya suka mamaye sun haɗa da haɗa ɗakunan Berber na Ait Sidel da Ait Bu-Gafar.[3]

  • Yaƙin Hispano-Maroko (1859-1860)
  • Kamfen na farko na Melillan
  • Kamfen na biyu na Melillan

Ƙara karantawa

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Barrio Jala, Manuel del (2002). "Nuestros Generales en el Norte de África" (PDF). Ejército. Madrid: Ministry of Defence. LXIII (732): 41–51. ISSN 0013-2918.
  • Gajate Bajo, María (2012), Las campañas de Marrueco y la opinión pública. El ejemplo de Salamanca y su prensa (1906-1927) (PDF), Madrid: Instituto Universitario General Gutiérrez Mellado, ISBN 978-84-615-9842-7, archived from the original (PDF) on 2023-06-05, retrieved 2020-08-27
  • León Rojas, José (2018). "Tarifa y las Campañas de Marruecos (1909-1927)". Aljaranda. Tarifa: Ayuntamiento de Tarifa. 1 (92). ISSN 1130-7986.
  • Macías Fernández, Daniel (2013). "Las campañas de Marruecos (1909-1927)". Revista Universitaria de Historia Militar. 2 (3).
  • Ramos Oliver, Francisco (2013). "Las guerras de Marruecos" (PDF). Entemu. Gijón: UNED Centro Asociado de Asturias: 165–185. ISBN 978-84-88642-16-5. ISSN 1130-314X. Archived from the original (PDF) on 2020-08-27.
  • Ramos Oliver, Francisco (2013). "Las guerras de Marruecos" (PDF). Entemu. Gijón: UNED Centro Asociado de Asturias: 165–185. ISBN 978-84-88642-16-5. ISSN 1130-314X. Archived from the original (PDF) on 2020-08-27.
  • Requejo Gómez, José Antonio (2017). Los Regulares en la Guerra de África. Valencia: Real Acadèmia de Cultura Valenciana.