Jump to content

Kisan kiyashi na Vogra

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

1937 Kisan Kiyashin Vogra ya faru ne ta hanyar 'yan mulkin Fasist na Italiya.[1]

Sojojin Italiya sun mamaye ƙasar Habasha ƙarƙashin jagorancin Benito Mussolini a shekara ta 1936 bayan mamayar da Italiya ta yi wa Abyssiniya.[1]

Kisan kiyashin

[gyara sashe | gyara masomin]

Rayuwar mutanen ƙauyen ba ta canza ba a cikin shekarar farko ta mamayar. Sai dai lamarin ya rikiɗe zuwa hatsari da Italiyan suka kafa wani sansanin soji a kusa da ƙauyen. [2] Italiyawa suna da abokan haɗin gwiwa na gida amma kuma da yawa abokan adawar da suke so su kore su daga ƙasarsu mai cin gashin kanta a baya. Amorho Obenach ne wanda ya jagoranci gwabzawar a yankin. [3] Don kama shi, Italiyawa sun fara kama wasu ƙauye da mutanen da ke kewaye. Wani ma’aikacin ƙasar Habasha ya yaudari mazaje da yawa zuwa muƙamin soja tare da alkawarin ba da tallafin kuɗi, amma da suka isa sai aka kama su. [2] Bayan da fursunoni biyu suka tsere daga bauta, kwamandan sansanin ya yanke shawarar hukunta mutanen ƙauyen.[1] “Ya kashe dukan fursunonin, wasu ta hanyar harbi, wasu kuma ta hanyar rataya, kusan mutane 67 , ciki har da Yahudawa 33,” in ji wani da ya tsira. Bayan kashe shi ne sojojin Italiya suka shiga ƙauyen suka kona shi tare da duk wanda ke cikin. [2]

  • Holocaust a wajen Turai
  1. 1.0 1.1 1.2 שלום, הרב שרון (2020-01-07). "זכרו אותם: האתיופים שנרצחו ערב מלחמת העולם השנייה". Ynet (in Ibrananci). Retrieved 2024-05-14.
  2. 2.0 2.1 2.2 "ניצול השואה מאתיופיה נאבק להכרת הטבח בכפרו". mynethadera (in Ibrananci). 2017-06-07. Retrieved 2024-05-14.
  3. אונו), הרב ד"ר שלום שרון (ראש הקתדרה הבין לאומית לחקר יהדות אתיופיה, הקריה האקדמית (2020-08-02). "החורבן של יהודי אתיופיה". שבתון - השבועון לציבור הדתי (in Ibrananci). Retrieved 2024-11-06.