Jump to content

Kwasi Sintim Aboagye

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Kwasi Sintim Aboagye
Member of the 2nd Parliament of the 1st Republic of Ghana (en) Fassara

9 ga Yuni, 1965 - 24 ga Faburairu, 1966
Election: 1965 Ghanaian parliamentary election (en) Fassara
Member of the 1st Parliament of the 1st Republic of Ghana (en) Fassara

1956 - 1965
Election: 1956 Gold Coast legislative election (en) Fassara
Member of the 2nd Parliament of the Gold Coast (en) Fassara

15 ga Yuni, 1954 - 17 ga Yuli, 1956
Election: 1954 Gold Coast legislative election (en) Fassara
Rayuwa
Haihuwa Asamankese, 20 Nuwamba, 1919 (106 shekaru)
ƙasa Ghana
Karatu
Makaranta Kwalejin Ilimi ta Presbyterian, Akropong Teachers' Training Certificate (en) Fassara
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa da Malami
Imani
Addini Kiristanci
Kirista
Jam'iyar siyasa Convention People's Party (en) Fassara

Kwasi Sintim Aboagye ɗan siyasan kasar Ghana ne.[1] Ya taɓa zama ɗan majalisa mai wakiltar mazaɓar Akim Abuakwa ta kudu daga shekarun 1954 zuwa 1965. [2] A shekarar 1965 ya zama ɗan majalisa mai wakiltar Adeiso har zuwa watan Fabrairun 1966 lokacin da aka hambarar da gwamnatin Nkrumah. Yayin da yake majalisar ya riƙe muƙamin shugaban ofishin kula da harsunan Ghana. [3]

Rayuwar farko da ilimi

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Aboagye a ranar 20 ga watan Nuwamba 1919 a Asamankese a yankin Gabashin Ghana (sai Gold Coast). Ya yi karatu a Asamankese Presbyterian Primary School daga shekarun 1927 zuwa 1932. Daga baya ya koma makarantar kwana ta Aburi Presbyterian sannan ya kammala karatun firamare a shekarar 1937. Ya shiga Kwalejin Horar da Presbyterian da ke Akropong inda ya yi horo a matsayin malami kuma ya samu takardar shaidar 'A' na malamansa a shekarar 1941. Ya ƙara shekara ɗaya a kwalejin domin karantar tauhidi. Ya bar kwaleji a shekarar 1942.

Bayan karatunsa a kwaleji, Aboagye ya yi aiki a matsayin malami a makarantar firamare ta Agogo Presbyterian a yankin Ashanti. A shekarar 1945 aka mayar da shi Akim Oda don yin aiki a matsayin Babban malami. Ya yi aiki a Akim Oda har zuwa shekara ta 1947 inda aka mayar da shi Agona Nsaba. A shekara ta 1948 ya daina koyarwa da cinikin jakunkuna da jakunkuna na tafiya. Ya kasance a cikin kasuwancin har zuwa shekara ta 1951 lokacin da ya zama ɗan kwangilar samar da alluna da kayan kwalliya. Ya ci gaba da kasancewa a cikin wannan harka har zuwa shekara ta 1954 lokacin da ya shiga majalisa.

An zaɓi Aboagye a matsayin ɗan majalisar dokoki a shekarar 1954 don wakiltar yankin zaɓen Akim Abuakwa ta Kudu. [4] Ya kasance ɗan majalisa na yankin har zuwa shekara ta 1965. A 1965 ya zama ɗan majalisa mai wakiltar mazaɓar Adeiso. [5] Ya kasance ɗan majalisa har zuwa watan Fabrairun 1966 lokacin da aka hambarar da gwamnatin Nkrumah.

Rayuwa ta sirri

[gyara sashe | gyara masomin]

Aboagye ya auri Adwoa Nyamekye a shekarar 1946 kuma ya haifi ‘ya’ya uku da ita. A shekarar 1955 ya auri Juliana Asare wacce ita ma tana da ‘ya’ya uku. Ya saki Adwoa Nyamekye a shekarar 1959.

  • Jerin 'yan majalisar da aka zaba a zaben majalisar dokokin Gold Coast na 1954
  • Jerin 'yan majalisar da aka zaba a zaben majalisar dokokin Gold Coast na 1956
  • Jerin sunayen 'yan majalisar da aka zaba a zaben 'yan majalisar dokokin Ghana na 1965
  1. "Ghana Year Book". Graphic Corporation. 1958. p. 175.
  2. "Ghana Year Book". Graphic Corporation. 1961. p. 12.
  3. "West Africa". West Africa Publishing Company, Limited. 1962. p. 972.
  4. "Ghana Year Book". Graphic Corporation. 1962. p. 12.
  5. "Ghana Year Book". Graphic Corporation. 1966. p. 21.