Lardunan Libya
| Bayanai | |
|---|---|
| Ƙaramin ɓangare na |
administrative territorial entity of Libya (en) |
| Ƙasa | Libya |
| Lokacin farawa | 1934 |
| Lokacin gamawa | 1963 |

An wajabta lardunan Libya a cikin shekarar 1934, a lokacin ƙarshen lokacin mulkin mallaka na Italiya Libya, kuma sun ci gaba ta hanyar Libya bayan samun 'yancin kai har zuwa shekara ta 1963 lokacin da aka kafa tsarin mulki.[1]
Manyan larduna uku na ƙasar sun bi sahun asali na mulkin mallaka na Italiya Libya: lardin Tripolitania, lardin Cyrenaica da lardin Fezzan.[1]
Zamanin mulkin mallaka na Italiya
[gyara sashe | gyara masomin]Bayan Italiya ta karɓe yankin daga Daular Ottoman a shekarar 1912, an gudanar da ita a matsayin ruƙunin gudanarwa guda ɗaya, wanda ake kira Italiya Arewacin Afirka.[2] Bayan haka, daga shekarun 1927 zuwa 1934, an raba yankin zuwa yankuna biyu daban-daban, kowannensu yana ƙarƙashin jagorancin gwamnan Italiya: Italiyan Cyrenaica da Italiyan Tripolitania. A cikin shekarar 1934, Italiya ta karɓi sunan "Libya" (Libya Italiya) a matsayin sunan hukuma na yankin da aka sake haɗewa kuma a hukumance ta raba shi zuwa larduna uku na Cyrenaica, Tripolitania da Fezzan. A cikin shekarar 1937, lardunan Cyrenaica da Tripolitania sun rabu, inda arewacin Cyrenaica ya zama lardin Benghazi da lardin Darnah da arewacin Tripolitania suka rabu zuwa lardin Tripoli da lardin Misurata.[1]
Ba a raba Fezzan a cikin shekarar 1937 ba, amma duk yankin hamadar sahara ta kudu ana gudanar da aikin soja ne a matsayin yankin Soja na Kudancin (Territorio del Sahara Libico ko Il Territorio Militare del Sud Libico).[3]
An raba yankin Saharar Libya zuwa gundumomin soji huɗu da ake gudanarwa daga hamadar garuruwan Ghat, Brak, Murzuk da Hun. Oder Senussi Kufra oasis a kudu maso gabashin hamadar Libya ba Italiya bane ke gudanar da shi daban ba, amma a shekara ta 1932, sun gina katanga a wuri mai tsarki na El Tag a samansa. Sojojin Italiya ne kawai ke gudanar da wannan yanki kuma a cikin shekarar 1936 an ƙara haɓaka tare da haɗa Aouzou Strip na Chadi na Faransa.[2]
Yaƙin Duniya na II da samun 'yancin kai
[gyara sashe | gyara masomin]A shekarar 1943 ne Faransawa da Britaniya suka mamaye ƙasar Libya bayan nasarar Kamfen na hamada ta Yamma, lokacin da aka sake raba ƙasar zuwa larduna uku: Tripolitania a arewa maso yamma, Cyrenaica a gabas da Fezzan-Ghadames a kudu maso yamma.[4]
Bayan samun 'yancin kai a shekara ta 1951, larduna uku sun ci gaba da zama tsarin raba ƙasa a masarautar Libya, inda aka ɗan canja iyakoki, har zuwa shekara ta 1963.[5] Sannan aka maye gurbin lardunan da tsarin muhafazah <i id="mwSw">na muhafazah</i> a masarautar da kuma jamhuriyar Larabawa ta Libya ta gaba har sai da tsarin gundumomi <i id="mwUA">Baladiyat</i> na shekarar 1983 ya maye gurbinsu. [5]
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Tarihin Libya a matsayin mulkin mallaka na Italiya
- Yankunan Libya
- Gundumomin Libya
- Gwamnonin Libya
Bayanan kula
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 Rodogno, D. (2006). Fascism's European empire: Italian occupation during the Second World War. p. 61.
- ↑ 2.0 2.1 Hodder, Lloyd, McLachlan (1998). Land-locked states of Africa and Asia, Volume 2, p. 32. Frank Cass, London, Great Britain.
- ↑ Pan, Chia-Lin (1949) "The Population of Libya" Population Studies, 3(1): pp. 100-125, p. 104
- ↑ "Map of Libya 1943-1951" Zentrale für Unterrichtsmedien
- ↑ 5.0 5.1 "Districts of Libya". Statoids.com. Retrieved 21 November 2010. Cite error: Invalid
<ref>tag; name "statoids" defined multiple times with different content