Leolinda Daltro
![]() | |
---|---|
![]() | |
Rayuwa | |
Haihuwa |
Bahia (mul) ![]() |
ƙasa | Brazil |
Mutuwa | Rio de Janeiro, 4 Mayu 1935 |
Karatu | |
Harsuna | Portuguese language |
Sana'a | |
Sana'a |
Malami, suffragist (en) ![]() ![]() |
Leolinda de Figueiredo Daltro (14 Yuli 1859 - 4 ga Mayu 1935) [1] malamin mata ne ɗan ƙasar Brazil, mai fafutukar kare hakkin 'yan asalin ƙasar. [2] A cikin 1910, ta kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka kafa Jam'iyyar Republican Feminino (Partido Republicano Feminino), wacce ta ba da shawarar 'yancin mata na Brazil na zaɓe. [3]
Tarihin Rayuwa
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Leolinda Daltro a jihar Bahia . Ta ƙaura zuwa Rio de Janeiro tare da mijinta na biyu da ’ya’yanta biyar don koyarwa. A cikin 1896 ta zagaya ko'ina cikin ƙauyen cikin manufa don ba da ilimi na yau da kullun ga 'yan asalin Brazil da kuma taimakawa wajen haɗa su da sabuwar jamhuriya . Ta kafa kanta a cikin mutanen Xerente na halin yanzu na Tocantins . Bambanta da ayyukan addini, Leolinda ta yi imani da ilimin boko ga ƴan ƙasar, kuma ta ba da shawarar a ware ƙasarsu da kuma mutunta al'adunsu. [1]
Daltro ya koma Rio a 1897. Ta kafa Grêmio Patriótico Leolinda Daltro don kare haƙƙin ƴan asalin ƙasar. Ta zama abokiyar Orsina da Fonseca , matar shugaban kasa Hamisa da Fonseca . Sun kafa Escola Orsina da Fonseca, makarantar koyon sana'a inda mata suka koyi fasaha, kimiyya da fasaha. Ta kuma kafa Linha de Tiro Feminino (Layin Shooting na Mata), kamar yadda Daltro ya yi imanin cewa ya kamata mata su kirga a matsayin 'yan ƙasa kuma suna da 'yancin kare ƙasarsu.
Kundin tsarin mulkin Brazil na 1891 ya hana mata kada kuri'a. Daltro ya kafa Partido Republicano Feminino (Jam'iyyar Republican ta mata) a cikin 1910, tare da wasu mata, ciki har da mawaƙin Gilka Machado, suna gwagwarmaya don 'yancin mata na zaɓe. Jam'iyyar ta samu kwarin gwuiwa ne daga 'yan takarar Biritaniya . A shekara ta 1917, jam'iyyarta ta jagoranci zanga-zangar neman zaben mata a Rio de Janeiro, wanda mata 90 suka halarta.
A cikin 1919, Daltro ta gabatar da takararta na zanga-zangar don intendente ( magajin gari) na Rio, a matsayin wata hanya ta wayar da kan jama'a game da motsin suffragist. Bayan PRF, an kafa wata kungiyoyin kare hakkin mata, irin su Federação Brasileira pelo Progresso Feminino, wanda Bertha Lutz ya kafa a 1922. A ƙarshe mata sun sami damar yin zaɓe a 1932. [2]
Mutuwa
[gyara sashe | gyara masomin]Daltro ya mutu a ranar 4 ga Mayu, 1935, yana da shekaru 75, bayan da wata mota ta buge ta. [3]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Santos, Paulete Maria Cunha dos (2016-01-14). "Leolinda Daltro – a Oaci-zauré – relato de sua experiência de proposta laica de educação para os povos indígenas no Brasil central". Revista Historia de la Educación Latinoamericana (in Turanci). 18 (26): 15–46. doi:10.19053/01227238.4364. ISSN 2256-5248.
- ↑ Brasil, Portal. "Bertha Lutz". Governo do Brasil (in Harshen Potugis). Retrieved 2017-11-24.
- ↑ "A professora Leolinda Daltro | Bertha Lutz – Museu Virtual". lhs.unb.br (in Harshen Potugis). Archived from the original on 2017-12-01. Retrieved 2017-11-23."A professora Leolinda Daltro | Bertha Lutz – Museu Virtual" Archived 2017-12-01 at the Wayback Machine. lhs.unb.br (in Brazilian Portuguese). Retrieved 2017-11-23.