Lynne Muthoni Wanyeki
| Rayuwa | |
|---|---|
| Haihuwa | 1972 (53/54 shekaru) |
| Karatu | |
| Harsuna | Turanci |
| Sana'a | |
| Sana'a | Mai kare ƴancin ɗan'adam |
Lynne Muthoni Wanyeki (an haife ta a shekara ta 1972) masaniya ce a fannin kimiyar siyasa ta ƙasar Kenya, mai fafutukar kare haƙƙin ɗan adam, 'yar jarida, kuma Darakta na Yanki na Ofishin Yanki Open Society Foundation's a yanzu. Wanyeki ita ce tsohuwar darektan yanki na ofishin ƙungiyar Amnesty International na yankin gabashin Afirka, da manyan tabkuna. [1] Ita kuma tsohuwar babbar Darakta ce ta Hukumar Kare Hakkokin Ɗan Adam ta Kenya da Cibiyar Ci gaban Mata da Sadarwa ta Afirka (FEMNET). [1]
Rayuwar farko da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Wanyeki a cikin shekarar 1972 mahaifiyarta 'yar Kanada kuma mahaifinta ɗan Kenya (Kikuyu), kuma ta girma a Kenya. Mahaifinta ya rasu a shekara ta 1991.
Tana da BA a Kimiyyar Siyasa (hulɗar ƙasa da ƙasa) da Faransanci (adabi) daga Jami'ar New Brunswick da Jami'ar Simon Fraser bi da bi. [2] Wanyeki ta kuma riƙe MPA (cum laude) a harkokin jama'a daga L'Institut d'études politicques a Paris kuma a halin yanzu tana ci gaba da karatun digirinta a Sashen Siyasa da Nazarin Duniya a Makarantar Gabas da Nazarin Afirka (SOAS). [2] Kundin karatun digirin digirgir na Wanyeki a SOAS an yi masa taken "'Maganin Afirka don matsalolin Afirka': tambayar da ƙasashe mambobin ƙungiyar ke bi da ƙungiyar Tarayyar Afirka ta amfani da Kenya a matsayin nazari." [2]
Aiki
[gyara sashe | gyara masomin]Wanyeki ta fara aikinta a matsayin mai fafutuka ta mai da hankali kan 'yancin mata a shekarar 1988, yayin da take karatun digirinta na farko a Kanada.[3] A Kanada ta kuma fara aikin yaɗa labarai, tana aiki tare da jaridu na gida da gidajen rediyo kan batutuwan da suka shafi mata baƙi da 'yan gudun hijira. [3]
Bayan ta koma Kenya bayan kammala karatun koleji, ɗaya daga cikin ayyukan farko na Wanyeki ya haɗa da ayyukan ci gaba a yankunan karkarar Ukambani, inda ta gudanar da aikin sa kai ga Oxfam da Hukumar Kula da Muhalli ta Majalisar Ɗinkin Duniya. [4] A ƙarshen shekarar 1990s, ta yi aiki a Nairobi don Ayyukan Jarida na Inter Press, ƙungiyar bayar da shawarwari, da kuma ECO News Africa. [3] Yayin da take da shekaru talatin ta gaji Njoki Wainaina a matsayin babban darakta na FEMNET. Da farko, ta ɗauki ƙungiyar a matsayin wacce kwamitin tsofaffin mata masu ra'ayin mazan jiya ke mamaye shi. Daga baya ta gano cewa matsayinta ya ba ta kwarin gwiwa a matsayinta na mai magana a kan hakkin ɗan Adam, daidaiton jinsi da ci gabanta. Ta kuma fara rubuta wani shafi na mako-mako a cikin jaridar Gabashin Afirka.
A cikin shekarar 2007, an naɗa Wanyeki Babbar Darakta na Hukumar Kare Hakkokin Ɗan Adam ta Kenya, muƙamin da ta riƙe har zuwa Yuni 2011. [5] An naɗa ta a lokacin rikicin siyasa a farkon shekara ta 2008, ta fuskanci barazanar kisa saboda kalaman da ta yi game da zaɓen, inda ta bayyana ta a matsayin mai cin amanar al'ummar Kikuyu. [6] Bayan ta bar aikinta na babban darekta, Wanyeki ta yi aiki a matsayin mamba a hukumar kare hakkin ɗan Adam ta Kenya har zuwa tsakiyar shekarar 2017. Tun daga shekarun 2011 ta kasance memba na Cibiyar Ba da Shawarwari ta Duniya don Kasuwanci da Cibiyar Albarkatun Ɗan Adam. [7] A halin yanzu ita mamba ce a hukumar Open Society Justice Initiative. [8] A baya Wanyeki ta taba zama Babbar Darakta a Cibiyar Ci gaban Mata da Sadarwa ta Afirka (FEMNET).
A watan Maris na 2018, Wanyeki na ɗaya daga cikin mawallafa takwas da suka fice daga Kungiyar Kafafen Yaɗa Labarai ta Nation don nuna rashin amincewarsu da abin da suke ganin na kara tsoma bakin gwamnatin Kenya da kuma take hakkokin 'yan jaridu. [9]
Littattafai
[gyara sashe | gyara masomin]- " Zaɓuɓɓuka (dole ne) mu yi wa kanmu: mata da kafofin watsa labaru na duniya ." Mata a Aiki 1 (1): 26-28. 2004.
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 "L. Muthoni Wanyeki". Open Society Foundations. 2018. Archived from the original on 2018-04-20. Retrieved 2018-04-20.
- ↑ 2.0 2.1 2.2 "Ms L. Muthoni Wanyeki | PhD Student | SOAS University of London". www.soas.ac.uk (in Turanci). Archived from the original on 2017-12-01. Retrieved 2018-10-26.
- ↑ 3.0 3.1 3.2 "Young, ambitious and still climbing". Daily Nation (in Turanci). Archived from the original on 2018-10-26. Retrieved 2018-10-26.
- ↑ Judy Munyinyi Mumo (July 19, 2011). "Muthoni Wanyeki, Executive Director KHRC – At home in her skin". True Love Magazine. Archived from the original on 2012-01-06. Retrieved 2011-09-23.
- ↑ "Introducing Our New Executive Director!". Archived from the original on 2014-05-17. Retrieved 2014-05-15.
- ↑ "Kenya: Protest the death threats against human rights defenders". Women Human Rights Defenders. Archived from the original on 2011-06-23. Retrieved 2011-09-23.
- ↑ "International Advisory Network | Business & Human Rights Resource Centre". www.business-humanrights.org (in Turanci). Retrieved 2018-04-20.
- ↑ "Open Society Foundations". Open Society Foundations (in Turanci). Archived from the original on 2011-01-09. Retrieved 2017-11-16.
- ↑ "Key NMG staff quit for lack of media freedom". www.aljazeera.com. Retrieved 2018-10-26.