Jump to content

Malcolm Hedding

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Malcolm Hedding
Rayuwa
Haihuwa 1952 (73/74 shekaru)
ƙasa Afirka ta kudu
Karatu
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a civil servant (en) Fassara da anti-apartheid activist (en) Fassara

Malcolm Hedding (an haife shi a shekara ta 1952) ɗan gwagwarmayar yaƙi da wariyar launin fata ɗan Afirka ta Kudu ne, masanin tauhidi, ministan bishara, kuma babban darekta na Ofishin Jakadancin Kirista na Duniya a Urushalima (ICEJ).[1]

Tarihin Rayuwa

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Hedding a cikin shekarar 1952 a cikin dangin zuriyar Burtaniya da suka zauna a yankin Gabashin Cape. Mahaifinsa, Guy Usher Hedding, ya gudanar da aikin hakar gwal.[1]

Hedding ya shiga hidima a farkon shekarun 1970 a matsayin memba na Majalisar Dokokin Allah na Kudancin Afirka. A matsayinsa na matashi da aka naɗa minista tare da Majalisar Dokokin Allah ta Afirka ta Kudu, Hedding ya fuskanci tsarin wariyar launin fata daga kan mimbari kuma an tilasta masa ya tsere daga ƙasarsa.[1]

Tsakanin shekarun 1986 da 1989, Malcolm fasto na Majalisar Kirista ta Kudus. A wannan lokacin, ya kuma yi aiki a matsayin Malami na Ofishin Jakadancin Kirista na Duniya a Kudus.[1]

A matsayinsa na Sihiyoniya Kirista, Malcolm ya yi aiki daga shekarun 1991–2000 a matsayin shugaban "Kirista Action for Isra'ila," ƙungiyar sahyoniya ta Littafi Mai Tsarki a Afirka ta Kudu.[1]

Malcolm Hedding yana da hannu tare da aikin Ofishin Jakadancin Kirista na Duniya Jerusalem (ICEJ) tun daga shekarar 1981 kuma ya kasance babban darektan tun a shekarar 2000.[2] A ranar 27 ga watan Mayu 2011, an sanar da cewa zai yi murabus a matsayin babban darakta tun daga ranar 31 ga watan Yuli 2011. [3]

Ra'ayoyi kan Isra'ila

[gyara sashe | gyara masomin]

A halin yanzu Malcolm shugaban yahudawan sahyoniya Kirista ne da ke birnin Kudus wanda ke ƙalubalantar sanya Isra'ila laƙabin "wariyar launin fata".[4] Hedding ya yi imanin shingen Isra'ila "ba shi da alaka da wariyar launin fata da kuma duk abin da ya shafi kare kai na Isra'ila". Ya ce Isra'ila ta tabbatar da burinta na samun masauki da Falasɗinawa tare da ba wa 'yan ƙasar ta 'yan ƙasashen Larabawa 'yancin siyasa a cikin tsarin dimokuraɗiyya mai sassaucin ra'ayi, amma Palasɗinawa na ci gaba da jajircewa wajen lalata Isra'ila. Ya ce saɓanin haka, wasu tsiraru ne a Afirka ta Kudu waɗanda suka riƙe madafun iko kuma da zarar dimokuraɗiyya ta zo, jam’iyyar masu kishin ƙasa da ta mamaye talakawa ta ɓace. [4]

A cewar Hedding, "Tallafin bishara ga Isra'ila an kafa shi ba akan annabci ba, amma akan alkawari, [...] Shi ne alkawarin da Allah ya yi wa Ibrahim cewa mutanen Yahudawa za su sami ƙasar Kan'ana don ceton duniya. Yahudawan Yahudawa sun zama bayin Ubangiji, don kawo fahimtar wahayin Ubangiji da manufar fansa ga duniya. Ikklesiyoyin bishara sun kare hakkinsu na rayuwa a cikin ƙasar Kan'ana, suna kare hakkinsu na rayuwa a cikin ƙasar Kan'ana. ga abin da muka karɓa”.[5]

Hedding ya yi imanin cewa Isra'ila ta tabbatar da burinta na cimma sulhu da Falasɗinawa, tare da ba da 'yancin siyasa ga 'yan ƙasar ta na Larabawa a cikin tsarin dimokuraɗiyya. Sai dai kuma ya ce Falasɗinawa na ci gaba da jajircewa wajen lalata Isra'ila.[4]

Littattafai

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Tushen Tallafin Kirista ga Isra'ila, Ofishin Jakadancin Kirista na Duniya Jerusalem-Amurka, 2005,ISBN 978-0-9765297-0-5
  • Manyan Alkawari na Littafi Mai Tsarki,ISBN 978-0-9765297-2-9
  • Ji kukanmu, Littattafan Kirista na Struik, 1993,ISBN 978-1-86823-069-3
  • Domin Sihiyona, Contact Publications, 1986,ISBN 978-0-620-07776-7
  • Fahimtar Wahayi, Nufin Bugawa, 2013,ISBN 978-1-61718-007-1
  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 Official biography
  2. Malcolm Hedding: Why Christians are Indebted to Israel. CBN.
  3. "New Generation of Leadership Appointed at the ICEJ". ICEJ (in Turanci). 2018-03-09. Retrieved 2018-10-25.
  4. 4.0 4.1 4.2 Still Fighting Apartheid, Profile: Rev Malcolm Hedding, ICEJ Executive Director. By Lela Gilbert, Jerusalem Post 7 May 2007
  5. Friends in Deed. By Lee Smith, Tablet, 16 March 2010