Mama Fatima Singhateh
|
| |||||||
12 ga Janairu, 2015 - 17 ga Janairu, 2017 ← Basiru Mahoney - Ba Tambadou (en)
27 ga Augusta, 2013 - 27 ga Augusta, 2014 - Basiru Mahoney →
| |||||||
| Rayuwa | |||||||
| Haihuwa | 20 century | ||||||
| ƙasa | Gambiya | ||||||
| Karatu | |||||||
| Makaranta | Jami'ar Hull | ||||||
| Sana'a | |||||||
| Sana'a | lauya, ɗan siyasa da minista | ||||||
Mama Fatima Singhateh (an Haife ta a ranar 1 ga watan Oktoba, 1974) lauya ce, alkaliya, kuma 'yar siyasa. [1] Tsakanin shekarun 2009 da 2013, ta kasance mai shari'a a babbar kotu, sannan a kotun ɗaukaka kara ta Gambia. [2] Daga baya ta zama ministar shari'a kuma babbar lauyan Gambia daga shekarun 2013 zuwa 2014, da kuma daga shekarun 2015 zuwa 2017. [3] [4] A halin yanzu tana aiki a matsayin mai ba da rahoto na Majalisar Ɗinkin Duniya na musamman kan siyar da cin zarafin yara. [5]
Rayuwar farko da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]Singhateh ta yi karatun farko da na sakandare a Banjul, Gambia. Ta sami digiri na LLB (Hons) daga Jami'ar Hull, United Kingdom a shekarar 1997, da Masters a Dokar Kasuwanci ta Duniya a can a shekarar 1998. Tsakanin shekarun 1998 zuwa 1999 ta kammala kwas ɗin koyar da sana'a a Jami'ar Wales kuma an kira ta zuwa Bar of England da Wales a matsayin Barrister.
Aiki
[gyara sashe | gyara masomin]Kafin naɗa ta a matsayin minista, Singhateh ta riƙe muƙamai da dama a cikin majalisar dokokin ƙasar Gambia a matsayin mai ba da shawara na jiha a shekarar 2002, a matsayin babbar mai ba da shawara na jiha, kuma a matsayin babbar mai ba da shawara. Tsakanin shekarun 2007 zuwa 2009 Singhateh ta shiga cikin kamfanoni masu zaman kansu, inda ta jagoranci sashin shari'a a wani banki na duniya. Daga nan aka naɗa ta alkaliya a babbar kotun ƙasar Gambia. [2]
Aikin shari'a
[gyara sashe | gyara masomin]A watan Agustan 2009, bisa shawarar Hukumar Kula da Shari'a, Shugaba Yaya Jammeh ya naɗa Singhateh Alkaliyar Babbar Kotun. Daga nan aka ɗauke ta zuwa kotun ɗaukaka kara ta Gambia a shekarar 2012, inda ta yi aiki har zuwa lokacin da aka naɗa ta a matsayin ministar shari’a. A lokacin da take hidimar shari'a, ita ce mai kula da aikin na sashin shari'a na UNDP. [6]
Naɗin muƙamai na siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]A watan Agustan 2013 aka naɗa Singhateh a majalisar ministocin ƙasar Gambia domin ta riƙe muƙamin babbar mai shari'a kuma ministar shari'a. A lokacin ma'aikatarta an gyara wuraren ma'aikatar, [7] kuma an ƙaddamar da rajistar taga kasuwanci guda ɗaya. A cikin shekarar 2015 ma'aikatarta ta jagoranci gyare-gyare a cikin dokar laifuffukan jima'i, tare da haramta ayyukan yi wa mata kaciya a Gambia.[8] Shekara guda bayan haka, ta jagoranci yunkurin majalisa wanda ya haifar da haramta auren yara a cikin tarihi a Gambia. [9] [10] An sauke ta daga muƙamin ministar shari’a a watan Agustan 2014. A cikin watan Janairu 2015 an sake naɗa ta Babbar Atoni-Janar kuma Ministan Shari'a, [11] muƙamai da ta riƙe har zuwa ranar 17 ga watan Janairu 2017.
Wakiliyar Majalisar Ɗinkin Duniya na musamman kan sayar da yara da lalata da su
[gyara sashe | gyara masomin]A cikin watan Maris 2020, Majalisar Kare Hakkin Ɗan Adam ta Majalisar Ɗinkin Duniya ta naɗa Singhateh mai ba da rahoto na musamman na Majalisar Ɗinkin Duniya kan tallace-tallace da cin zarafin yara, ta maye gurbin Maud de Boer-Buquicchio wanda ya riƙe muƙamin tun watan Mayu 2014. [12] [13]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ ""I Never Took Illegal Instructions from Jammeh," Says Mama Singhateh – Foroyaa Newspaper" (in Turanci). 2021-04-29. Retrieved 2024-12-11.
- ↑ 2.0 2.1 "Five Gambian Judges Appointed - Africa.gm - Africa news and information community". Archived from the original on 2 February 2017. Retrieved 28 December 2016.
- ↑ "Gambia's ruler names new justice minister after coup bid".
- ↑ "Gambia: Mama Fatima Singhateh Bounces Back". allAfrica.com. 14 January 2015. Retrieved 19 February 2017.
- ↑ "OHCHR | Special Rapporteur on the sale of children". www.ohchr.org. Retrieved 2020-05-06.
- ↑ "UNDP assists the Judiciary - Daily Observer". Archived from the original on 13 April 2016. Retrieved 28 December 2016.
- ↑ "Refurbished Justice Ministry building inaugurated - The Point Newspaper, Banjul, The Gambia". Retrieved 28 December 2016.
- ↑ Lyons, Kate (2015-11-24). "The Gambia bans female genital mutilation". The Guardian (in Turanci). ISSN 0261-3077. Retrieved 2020-05-06.
- ↑ "Gambia: Bill outlawing child marriage to become law". www.aa.com.tr. Retrieved 2020-05-06.
- ↑ "Ban on child brides becomes law in Gambia". eNCA (in Turanci). Archived from the original on 2022-01-29. Retrieved 2020-05-06.
- ↑ "Mama Fatima Singhateh bounces back - Daily Observer". Archived from the original on 13 April 2016. Retrieved 28 December 2016.
- ↑ "Where global solutions are shaped for you | News & Media | HUMAN RIGHTS COUNCIL ADOPTS UNIVERSAL PERIODIC REVIEW OUTCOME OF BOSNIA AND HERZEGOVINA, HOLDS DEBATE ON THE INTERNATIONAL DECADE FOR PEOPLE OF AFRICAN DESCENT, AND SUSPENDS ITS FORTY-THIRD SESSI". www.unog.ch. Retrieved 2020-05-06.
- ↑ nzoller (26 March 2020). "2020-03 UN HR Special Procedures: 19 Experts appointed during 43rd session by HR Council" (in Turanci). Retrieved 2020-05-06.