Mansoor Ijaz
|
| |
| Rayuwa | |
| Haihuwa | Tallahassee, ga Augusta, 1961 (64 shekaru) |
| ƙasa | Tarayyar Amurka |
| Ƴan uwa | |
| Mahaifi | Mujaddid Ahmad Ijaz |
| Karatu | |
| Makaranta |
Massachusetts Institute of Technology (en) University of Virginia (mul) |
| Sana'a | |
| Sana'a |
injiniya da financier (en) |
| Imani | |
| Addini | Musulunci |
Mansoor Ijaz (an haife shi a watan Agusta 1961) ɗan asalin ƙasar Pakistan ne kuma manajan asusun ajiyar kuɗi. Shi ne wanda ya kafa kuma shugaban Crescent Investment Management Ltd, wani kamfanin saka hannun jari da ke New York da London wanda ke gudanar da CARAT, wani tsarin ciniki na mallakar kamfanin Ijaz a ƙarshen shekarun 1980. Zuba jarin da ya yi a harkar kasuwanci ya haɗa da ƙoƙarin da bai yi nasara ba a shekarar 2013 don samun hannun jari a ƙungiyar Lotus F1, ƙungiyar Formula One . A shekarun 1990, Ijaz da kamfanoninsa sun kasance masu ba da gudummawa ga cibiyoyin jam'iyyar Democrat da kuma takarar shugabancin Bill Clinton .
A lokacin mulkin Clinton na farko, lokacin da Amurka ta yanke huldar diflomasiyya da Sudan, Ijaz ya bude hanyoyin sadarwa na yau da kullun tsakanin Washington da Khartoum don samun damar samun bayanan sirri na Sudan game da Osama bin Laden da Al-Qaeda, wadanda a lokacin suke aiki daga Sudan. Ijaz ya shiga cikin kokarin cimma yarjejeniyar tsagaita wuta a Kashmir a tsakanin 2000-2001, da kuma rikicin Memogate, inda ake zargin tsohon wakilin Pakistan Husain Haqqani ya yi amfani da shi wajen isar da wata sanarwa ga manyan jami'an Amurka domin dakile yunkurin juyin mulki da sojojin Pakistan suka yi bayan an kashe bin Laden.
Rayuwa ta sirri
[gyara sashe | gyara masomin]
An haifi Mansoor Ijaz a Tallahassee, Florida, kuma ya girma a wata gona a Montgomery County, Virginia . Yana da 'yan'uwa maza biyu (Atif da Mujeeb) da kuma 'yar'uwa ɗaya (Neelam Ijaz-Ahmad). Ɗan'uwansa Farouk ya mutu a shekarar 2012. [1] [2]
Mahaifinsa, Mujaddid Ahmed Ijaz (12 ga Yuni, 1937— 9 ga Yuli, 1992), ƙwararren masanin kimiyyar lissafi ne na Pakistan kuma farfesa a fannin kimiyyar lissafi a Virginia Tech wanda aka san shi da rawar da ya taka a farkon ci gaban shirin makamashin nukiliya na Pakistan da kuma gano isotopes da yawa yayin da yake aiki a Dakunan gwaje-gwaje na Ƙasa na Oak Ridge . Mahaifiyarsa, Lubna Razia Ijaz, ƙwararren masanin kimiyyar hasken rana ce wadda ta yi aiki tare da Ƙungiyar Ci Gaban Masana'antu ta Majalisar Ɗinkin Duniya don haɓaka shirye-shiryen makamashin da ake sabuntawa a Pakistan.
Ijaz ya sami digirinsa na farko a fannin kimiyyar lissafi daga Jami'ar Virginia a shekarar 1983 da kuma digiri na biyu a fannin injiniyan injiniya daga Cibiyar Fasaha ta Massachusetts a shekarar 1985, inda aka horar da shi a matsayin injiniyan kimiyyar jijiyoyi a Shirin Kimiyyar Lafiya na Injiniyan Lafiya na Harvard-MIT (MEMP).
A lokacin da yake karatu a Jami'ar Virginia, Ijaz ya sami matsayin All-American a matsayin mai ɗaukar wutar lantarki a watan Maris na 1982 tare da jimlar ɗagawa (squat, bench press da deadlift) na 960. lbs a Gasar Kofin Ƙarfin Wutar Lantarki ta Ƙasa ta Kwalejoji da aka gudanar a Jami'ar Marshall. John Gamble ne ya jagoranci gasar, kuma ya fafata a gasar 56 Ajin kg. Daga baya a wannan shekarar, ya fafata a Gasar Ƙarfin Wutar Lantarki ta Ƙasa ta Amurka a tseren mita 52 ajin kg kuma ta kare a matsayi na uku. Ijaz ya kasance Zakaran Jihar Virginia a cikin 52 kg da 56 azuzuwan kg kuma sun kafa fiye da rikodin 25 na ɗaukar wutar lantarki na Jihar Virginia a cikin shekaru uku a cikin wasan.
Rayuwar sana'a
[gyara sashe | gyara masomin]Aikin Wall Street
[gyara sashe | gyara masomin]
Mansoor Ijaz ya fara aikinsa a Wall Street a shekarar 1986, inda ya shiga Van Eck Associates Corporation a matsayin manazarcin fasaha. A shekarar 1990, Ijaz ya bar Van Eck ya fara Crescent Investment Management LLC, inda ya ƙirƙiro tsarin ciniki, wato Computer-Aided Regression Analysis Techniques, don gudanar da asusunsa na farko. Mai ba shi shawara a Van Eck, Klaus Buescher, ya shiga Crescent a matsayin shugaban ƙasa a shekarar 1991, kuma tare suka gudanar da kamfanin har zuwa mutuwar Buescher a watan Yunin 1997. Tun daga wannan lokacin, Ijaz ya ci gaba da aiki a matsayin mamallakin Crescent, yana gudanar da shi a matsayin mai ba da shawara kan saka hannun jari da kuma kamfanin saka hannun jari.
A farkon shekarun 2000, Crescent ta sauya daga wani kamfanin kula da asusun ajiyar gidaje na gargajiya zuwa mai da hankali kan saka hannun jari na kamfani, da farko a fannin fasahar tsaron gida bayan hare-haren Satumba 11. Ijaz ya kafa kuma ya sanya Crescent Technology Ventures PLC a Kasuwar Hannun Jari ta AIM ta Landan don tara jarin kasuwanci don ayyukansa, amma canje-canje a Dokokin AIM ga ƙananan kamfanonin saka hannun jari sun tilasta wa kamfanin farawa ya cire jerin sunayen shekara guda bayan haka. [3] A cikin shekarun 2000, Ijaz ya kuma ƙaddamar da ƙoƙarin samar da kuɗi da gina abin da zai zama otal na farko a ƙarƙashin ruwa a duniya, Hydropolis . An yi hasashen cewa gina wannan wurin shakatawa na Dubai zai kashe dala miliyan 500 a 2007, amma hukumomin yankin sun ajiye shi bayan rikicin kuɗi na 2008. Crescent Hydropolis Holdings LLC ta ci gaba da aiki a yau a ƙarƙashin mallakar masu zaman kansu.
Jarin Crescent ya haɗa da tayin tare da reshenta na Abu Dhabi, Al Manhal International Group LLC, don samun hannun jari a ƙungiyar Formula One Lotus F1 . Quantum Motorsports Limited, haɗin gwiwa tsakanin Crescent da Al Manhal, ta sanar da niyyarta ta mallakar kashi 35% na Lotus F1 a watan Yunin 2013. Bayan jinkiri da dama da suka shafi samar da kuɗaɗen yarjejeniyar, ba a yi hakan ba. [4]
Mai sharhi kan kafofin watsa labarai
[gyara sashe | gyara masomin]Ijaz ya kuma yi aiki a matsayin mai sharhi kan kafofin watsa labarai kuma ya rubuta ra'ayoyi da dama ga wallafe-wallafen da aka sani a duniya ciki har da The Wall Street Journal, The Washington Post, da Los Angeles Times a Amurka da kuma Financial Times a Burtaniya . A talabijin, ya yi aiki a matsayin mai sharhi na baƙo ga gidajen talabijin na Amurka CNN, ABC, da Fox News, da kuma BBC a Burtaniya. An ɗauke shi aiki a matsayin mai ba da gudummawa a Fox News a ƙarshen 2001, Ijaz ya bayyana a matsayin mai sharhi kan yaƙi da ta'addanci da harkokin ƙasashen waje a shirye-shiryen hanyoyin sadarwa daban-daban. [5] Zuwa 2007, bayyanarsa a Fox ba ta keɓance ga hanyar sadarwar ba. [6] Ya ci gaba da bayyana lokaci-lokaci ga hanyoyin sadarwa daban-daban a Pakistan, Indiya [7] da Amurka [8] har zuwa farkon 2012 yayin da Hukumar Shari'a da Kotun Koli ta Pakistan ta naɗa ta fara binciken Memogate.
Rayuwar siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]
Ta hanyar ra'ayoyinsa da kuma tara kuɗi a siyasance, Ijaz ya yi kira da a haɗa Musulmi cikin manyan manufofin siyasar Amurka. Ya tara kuɗi mai yawa ga ƙungiyoyi daban-daban na Jam'iyyar Democrat a shekarun 1990 lokacin da Shugaba Clinton ya share fagen samar da ƙungiyoyin tsiraru su ƙara himma a harkokin siyasar Amurka, yana ƙarfafa 'yan uwansu 'yan Pakistan da Musulmin Amurka su shiga cikin ƙoƙarinsa na tara kuɗi a hanya. [9] A shekarar 1996, Ijaz ya tara ko ya ba da gudummawar sama da dala 525,000 don sake zaɓen Clinton-Gore, ya kawo Ijaz kusa da Clinton, Mataimakin Shugaban Ƙasa Al Gore, [10] Hillary Clinton da kuma sauran jami'an tsaron ƙasa na gwamnatin Clinton waɗanda daga baya zai yi hulɗa da su kan shirin nukiliya na Sudan, Kashmir da Pakistan.
Ijaz ya kuma yi amfani da sakamakon tara kuɗi da ya samu don ciyar da manufofinsa gaba a Majalisar Dokoki, inda ya bayyana a matsayin ƙwararren shaida a gaban kwamitocin Majalisar Dattawa kan barazanar tsattsauran ra'ayi da Amurka ke fuskanta [11] da kuma a Majalisar Wakilai don yin kira ga Washington ta rungumi manufar "mu'amala mai kyau" da ƙasashen Musulmi marasa imani da takunkumin Amurka ya shafa. Yayin da shaharar Ijaz a cikin da'irar Jam'iyyar Democrat ta ƙaru, zargin rikice-rikice da muradun kasuwancinsa ya bayyana, kodayake ba a taɓa tabbatar da su ba. Bayan hare-haren 11 ga Satumba, Ijaz ya yi takaddama a bainar jama'a da manyan jami'an zamanin Clinton, ciki har da tsohon shugaban ƙasa, Sandy Berger da Susan Rice, kan abin da ya ɗauka a matsayin gazawa a manufofinsu na yaƙi da ta'addanci a lokacin wa'adin Clinton biyu a kan mulki. [12] A shekarar 2007, 'yan Republican na Nevada sun tuntuɓi Ijaz don tsayawa takara da Sanata Harry Reid, a yunƙurin kawar da Shugaban Masu Rinjaye na Majalisar Dattawa, amma Ijaz ya ƙi.
Ijaz memba ne na kwamitin gudanarwa na Atlantic Council daga 2007 zuwa 2009, kuma memba ne na Majalisar Harkokin Waje,
Ayyukan agaji
[gyara sashe | gyara masomin]Baya ga harkokin yau da kullum na Crescent da kuma tsoffin harkokin siyasa da kafofin watsa labarai, Ijaz ya yi aiki a Kwamitin Amintattu na Gidauniyar Kwaleji a Jami'ar Virginia, kuma yana aiki a kwamitin ba da shawara na Gidauniyar Sake Gina Afghanistan. [13] RAF ta tara kuɗi don gina kayayyakin more rayuwa na ilimi da shirye-shirye a Afghanistan, gami da gina makarantu kamar Makarantar Firamare ta Mayar, wacce ta ɗauki yara maza da mata 400 daga Lardin Maidan Wardak lokacin da aka buɗe ta a ƙarshen 2005. [14] A tsakiyar shekarun 1990, Ijaz ta goyi bayan Ci gaban Karatu, wani shiri na ginawa da gudanar da makarantun firamare a yankunan karkara na Pakistan a matsayin madadin makarantun addini inda ake tilasta wa yara da yawa 'yan Pakistan yin tsattsauran ra'ayi. Ƙungiyar ba ta nemi ƙirƙirar tsarin makarantu marasa addini ba; burinta shine koyar da Alƙur'ani a matsayin ɗaya daga cikin darussa da yawa maimakon a matsayin kawai batun. Ijaz da matarsa Valérie suma suna aiki a matsayin jakadun alheri ga wata ƙungiyar agaji ta Burtaniya, Children of Peace, wacce ke aiki don sasanta bambance-bambance tsakanin matasan Falasɗinu da Isra'ila. [15] A ƙarshen shekarar 2011, yayin da yake jawabi a bikin zaman lafiya na duniya, wani taron zaman lafiya da aka gudanar a Berlin, Ijaz ya sanar da niyyar bayar da kashi 1% na dukiyarsa don ƙirƙirar Asusun Agajin Gaggawa wanda zai yi ƙoƙarin rage tushen talauci. Da yake lura da imaninsa cewa gwamnatoci sau da yawa sun kasa samar da taimako ga talakawa ta hanyoyi da yawa a cikin dogon lokaci, Ijaz ya nemi irin wannan alƙawarin ga asusun da aka tsara daga wasu masu ba da agaji. [16]
Tattaunawar ƙasa da ƙasa
[gyara sashe | gyara masomin]
Tattaunawa da Sudan
[gyara sashe | gyara masomin]Mansoor Ijaz ya shiga cikin tattaunawar da ba a hukumance ba tsakanin gwamnatocin Amurka da Sudan a shekarun 1996 da 1997 don samun damar shiga fayilolin leƙen asirin Sudan game da Osama bin Laden da kuma farkon ragowar ƙungiyar Al-Qaeda a can bayan da ƙoƙarin mika bin Laden ga Amurka ya gaza a farkon 1996. A wannan shekarar, Majalisar Dokokin Amurka ta sanya takunkumi a kan Khartoum bisa zargin ɓoyewa da kuma taimaka wa ƙwayoyin ta'addanci a ƙasarta. A farkon 1996, jami'an CIA da na Ma'aikatar Harkokin Waje sun yi tarurrukan sirri kusa da Washington, DC, tare da ministan tsaro na Sudan na wancan lokacin, El Fatih Erwa. A watan Mayun 1996, bin Laden ya bar Sudan zuwa Afghanistan a ƙarƙashin matsin lamba daga Amurka lokacin da tarurrukan suka gaza daidaita buƙatun Amurka da aka yi wa Khartoum game da tarihinta na taimakawa, tallafawa da kuma ɓoye ƙungiyoyin ta'addanci da aka sani da mutane. [17]
Ijaz ya fara ganawa da shugaban Sudan Omar al-Bashir da sauran shugabannin Sudan a watan Agustan 1996 kuma ya ba da rahoton bincikensa ga jami'an gwamnatin Amurka, ciki har da Lee Hamilton, babban memba a Kwamitin Majalisar Dokoki kan Hulɗa da Ƙasashen Duniya a wancan lokacin, da Sandy Berger, mataimakiyar mai ba da shawara kan harkokin tsaro na ƙasa na Clinton a wancan lokacin, da Susan Rice, wacce a lokacin darakta ce a Harkokin Afirka a Majalisar Tsaron Ƙasa . Da farko, Khartoum ta nemi a sassauta takunkumin Amurka, musamman ga ɓangaren mai da ke ƙaruwa, don samun damar samun bayanan sirrinta kan sabuwar hanyar sadarwa ta Al Qaeda da ayyukan bin Laden a can. Duk da haka, takunkumin ya ci gaba har sai da jami'an Amurka suka keɓe wasu daga cikin shawarwarin manufofi marasa alaƙa waɗanda suka amfanar da kamfanonin mai na Amurka. Sannan Ijaz ya yi jayayya cewa Washington ya kamata ta ɗauki manufar "haɗin gwiwa mai kyau" da Khartoum idan aka kwatanta da ci gaban tattalin arziki da sulhun siyasa don mayar da haɗin gwiwar yaƙi da ta'addanci na Sudan.
A watan Afrilun 1997, Omar al-Bashir ya aika wa Hamilton wasiƙa, wacce Ijaz ya ɗauka da hannu daga Khartoum zuwa Washington, DC, inda Sudan ta yi tayin taimakon yaƙi da ta'addanci ga FBI da sauran hukumomin leƙen asirin Amurka ba tare da wani sharaɗi ba. Madeleine Albright, wacce aka naɗa a matsayin sakatariyar harkokin waje a wancan lokacin, ta yanke shawarar gwada matsayin gwamnatin Sudan na sassauta ra'ayin jama'a, kuma a ranar 28 ga Satumba, 1997, ta sanar da cewa wasu jami'an diflomasiyyar Amurka za su koma Khartoum don ci gaba, da sauran manufofi, samun bayanan yaƙi da ta'addanci na Sudan. A cewar tsohon jakadan Amurka a Sudan Tim Carney da Ijaz, Susan Rice, wacce aka naɗa a lokacin a matsayin mataimakiyar sakataren harkokin waje kan harkokin Afirka, da kuma sarkin yaƙi da ta'addanci Richard Clarke, sun shawo kan Berger ya soke shawarar Albright ga Khartoum. A farkon Oktoban 1997, Ma'aikatar Harkokin Waje ta janye yarjejeniyar diflomasiyya ba zato ba tsammani kuma ta ci gaba a farkon Nuwamba don sanar da sabbin takunkumin kasuwanci, tattalin arziki, da na kuɗi ga gwamnatin Sudan. Ijaz ya kawo karshen kokarinsa na sasanta dangantakar Amurka da Sudan kan batutuwan yaki da ta'addanci a lokacin bazara na shekarar 1998 bayan da FBI ta ki amincewa da tayin karshe na shugaban leken asiri na Sudan Gutbi Al-Mahdi na hadin gwiwa ba tare da wani sharadi ba.
Kama bin Laden ya kasance manufar gwamnatin Amurka tun daga shugabancin Bill Clinton har zuwa rasuwarsa a shekarar 2011. Ijaz ya yi ikirarin cewa a shekarar 1996, kafin a kori bin Laden daga Sudan, gwamnatin Sudan ta yi zargin cewa za ta kama shi ta mika shi ga Amurka. Tayin Khartoum ya hada da cikakkun bayanai game da karuwar mayakan Hezbollah, Hamas, kungiyar 'Yan'uwa Musulmi ta Masar da kuma rundunar kare juyin juya hali ta Iran, da sauran kungiyoyi da ke aiki a yankin. Ijaz ya kara da cewa hukumomin Amurka sun yi watsi da kowace tayin duk da sanin cewa bin Laden yana da hannu a horar da 'yan ta'adda a Somalia, wadanda wasu daga cikinsu ake zargin suna da hannu a tallafawa 'yan bindigar da suka harbo jiragen sama na Amurka kirar Black Hawk a Mogadishu a watan Oktoban 1993. Duk wata shaida da ke nuna cewa bin Laden yana da hannu a ayyukan ta'addanci kan muradun Amurka, kamar horar da 'yan bindigar da suka kai hari kan sojojin Amurka a shekarar 1993, da alama za ta iya zama hujjar gurfanar da shi a gaban kotu tun kafin Sudan ta kori wanda ya tsere daga Saudiyya a watan Mayun 1996.
Duk da haka, Kwamitin 9/11 ya gano cewa duk da cewa "tsoffin jami'an Sudan sun yi iƙirarin cewa Sudan ta yi tayin korar bin Laden zuwa Amurka", "... ba mu sami wata shaida mai inganci da za ta goyi bayan ikirarin Sudan ba." An ruwaito cewa Amb. Carney ya sami umarni ne kawai na matsa wa Sudan din lamba don korar bin Laden saboda gwamnatin Amurka ba ta da wani tushe na shari'a (watau, babu wata tuhuma da aka gabatar) don neman Sudan din ta kara daukar mataki. A watan Agusta na shekarar 1998, shekaru biyu bayan gargadin, Amurka ta kaddamar da hare-haren makami mai linzami kan Khartoum a matsayin ramuwar gayya ga hare-haren bama-bamai da aka kai a ofishin jakadancin Gabashin Afirka . [18]
Tattaunawar tsagaita wuta a Kashmir
[gyara sashe | gyara masomin]A shekarun 2000 da 2001, Ijaz ya shiga cikin ƙoƙarin cimma yarjejeniyar tsagaita wuta a Kashmir, wanda ya haifar da yaƙe-yaƙe da dama tsakanin Indiya da Pakistan tun bayan samun 'yancin kai. Ya gudanar da tarurruka da manyan jami'an gwamnatin Indiya da Pakistan da kuma manyan shugabannin Kashmir a Kashmir da ke hannun Indiya da Pakistan daga Nuwamba 1999 zuwa Janairu 2001, yana tafiya zuwa Indiya a ɓoye bisa takardar izinin shiga ƙasar da ba ta da fasfo. Bayan watanni na tattaunawa a ɓoye tsakanin kwamandan 'yan bindiga na Kashmir Abdul Majid Dar da AS Dulat, shugaban hukumar leƙen asiri ta Indiya a lokacin, Dar ya ayyana tsagaita wuta na gefe ɗaya a yankin Himalaya a ranar 25 ga Yuli, 2000. Wata ƙungiyar 'yan bindiga masu tsattsauran ra'ayi a cikin ƙungiyar Hizbul Mujahideen ta Dar ta dakatar da tsagaita wuta ta farko, wadda ake kyautata zaton ta samu goyon bayan hukumar leƙen asiri ta Pakistan . Domin samun goyon bayan Pakistan ga kokarin wanzar da zaman lafiya na Indiya a Kashmir, Ijaz ya gana da Janar Pervez Musharraf a Islamabad a watan Mayun 2000. Musharraf ya amince da goyon bayan shirin tsagaita wuta duk da adawa daga masu tsattsauran ra'ayi a cikin rundunonin sojojin Pakistan da jami'an leken asiri. [19]
Ijaz ya isar da saƙon Musharraf ga manyan jami'an Indiya, ciki har da mataimakin shugaban leƙen asiri na Indiya a wancan lokacin, CD Sahay . Sahay da Ijaz sun yi aiki tare don samar da cikakken tsari don shiga cikin ƙungiyoyin adawa na Kashmir, musamman ƙungiyoyin mayaƙa da ke aiki daga Kashmir da ke hannun Pakistan . A ƙarshen bazara na 2000, Ijaz ya yi tafiya zuwa Muzaffarabad don yin shawarwari da kwamandan Hizbul Mujahideen Syed Salahuddin . Wannan taron ya haifar da Salahuddin ya aika wa Shugaba Clinton wasiƙa, da hannu a hannun Ijaz zuwa Fadar White House, inda shugaban Kashmir ya nemi goyon bayan Clinton don ƙarin matakan Salahuddin a tattaunawar tsagaita wuta ta Kashmir.
An ruwaito cewa shirin da Sahay da Ijaz suka tsara ya zama tushen shawarar da Firayim Ministan Indiya, Atal Bihari Vajpayee, ya yanke, na sanar da tsagaita wuta na dindindin a Kashmir da ke hannun Indiya a watan Nuwamba na 2000. Domin fadada goyon baya ga shirin, Ijaz ya gana da manyan jami'an gwamnatin Indiya a New Delhi da shugabannin kungiyoyin adawa na Kashmir a Srinagar . Daga baya zai hada bangarorin biyu don tattaunawa ta fuska da fuska. Amma kokarin Ijaz na gina zaman lafiya na dindindin ya ƙare a farkon 2001 lokacin da ya raba shirye-shiryensa da ministan harkokin cikin gida na Indiya LK Advani don kawo ƙungiyoyin Musulunci na Pakistan cikin haɗin gwiwa don tallafawa zaman lafiya na Indo-Pakistani. Wani taron zaman lafiya da ya haifar tsakanin Indiya da Pakistan, wanda aka gudanar a Agra a watan Yunin 2001, ya nemi a cimma yarjejeniya kan warware rikicin Kashmir na dindindin, amma Musharraf da Vajpayee a ƙarshe sun kasa shawo kan masu tsattsauran ra'ayinsu su ba da damar sanya hannu kan yarjejeniya. [20]
Memogate
[gyara sashe | gyara masomin]
Mansoor Ijaz yana ɗaya daga cikin manyan jaruman da suka taka rawa a rikicin Memogate na Pakistan. [1] A ranar 10 ga Oktoba, 2011, Ijaz ya buga wani ra'ayi game da tsoma bakin hukumomin leƙen asiri na Pakistan a cikin ayyukan cibiyoyin dimokuradiyya. A cikin gabatarwar ra'ayin, Ijaz ya bayyana wanzuwar wata takardar sanarwa da ake zargin an nemi ya isar wa Admiral Mike Mullen, shugaban hafsoshin sojojin haɗin gwiwa na wancan lokacin, a madadin wani babban jami'in diflomasiyyar Pakistan, wanda daga baya aka bayyana shi a matsayin wakilin Pakistan Husain Haqqani, a kwanakin bayan harin Abbottabad . Takardar sanarwar ta nemi taimakon gwamnatin Obama don hana kwace iko da gwamnatin farar hula ta Pakistan nan da nan bayan mutuwar Osama bin Laden. An isar da ita ga Mullen bisa buƙatar Ijaz ta hannun tsohon mai ba da shawara kan harkokin tsaron ƙasa na Amurka Janar James L. Jones .
Shugaban 'yan adawa na wancan lokacin, Nawaz Sharif (wanda daga baya zai zama Firayim Ministan Pakistan), ya shigar da kara a Kotun Koli ta Pakistan don bincika asalin, sahihanci da kuma manufar takardar yarjejeniyar. Da sauran takardun da ya shigar sun yi zargin cewa Haqqani ne ya rubuta takardar yarjejeniyar bisa umarnin shugaban Pakistan na wancan lokacin, Asif Ali Zardari, kuma an gabatar da ita ba tare da sanin manyan rundunonin soji da hukumomin leken asiri na kasar ba. A ranar 30 ga Disamba, 2011, bayan ya duba takardar Sharif, Kotun Koli ta kafa Hukumar Shari'a don gudanar da bincike mai zurfi. Ijaz yana cikin manyan shaidun da aka kora, haka nan shugaban leken asirin Pakistan, Ahmad Shuja Pasha da Haqqani. Babban hafsan sojojin Pakistan , Janar Ashfaq Parvez Kayani, ya gabatar da shaidar rubutacciya ga Kotun Koli, haka nan kuma Firayim Ministan wancan lokacin , Yousef Raza Gilani, a madadin gwamnatin Zardari.
Bayan kusan watanni shida na bincike, Hukumar Shari'a ta bayar da rahoton bincikenta a ranar 12 ga Yuni, 2012. Ta gano cewa takardar bayanin ta kasance sahihi kuma Haqqani ne "wanda ya fara ta kuma ya tsara ta". :119Rahoton ya ce tsohon jakadan "ya shirya yiwuwar juyin mulki nan ba da jimawa ba domin shawo kan Mista Ijaz ya isar da sakon tare da kuma ba shi (Takardar Yarjejeniyar) jan hankali da sahihanci". [21] :108Alkalan sun kuma gano cewa ɗaya daga cikin manufofin Haqqani shine jagorantar sabuwar ƙungiyar tsaron ƙasa a Pakistan. A wani juyi da ba a zata ba na binciken, an gano wani asusun sirri a ofishin jakadancin Pakistan da ke Washington wanda ake zargin Haqqani yana da damar shiga kuma ana zargin ya yi amfani da shi, wanda a bayyane yake cewa ya saba wa Mataki na 84 na Kundin Tsarin Mulkin Pakistan" . Rahoton kwamitin ya wanke Shugaba Zardari daga duk wani sanin takardar yarjejeniyar a baya, kodayake ya lura cewa a cikin "ra'ayin da aka yi la'akari da shi" na alkalan, Haqqani ya sa Ijaz ya yi imanin cewa takardar yarjejeniyar ta sami amincewar shugaban Pakistan. [21] :111 Bayan shaidar Ijaz, hukumar ta dauke shi a matsayin shaida mai inganci wanda Haqqani ya yi ƙoƙarin ɓata amincinsa ba tare da nasara ba. [21] :112
Kotun Koli, bayan ta saurari rahoton kwamitin a zamanta, ta umarci Haqqani ya bayyana a gaban alkalai. Duk da haka, tsohon wakilin ya ci gaba da kin amincewa da sakamakon kwamitin yayin da yake ci gaba da kasancewa marar laifi. Tun daga watan Yulin 2014, ya ci gaba da zama a Amurka.
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "OBIT - IJAZ Farouk Ahmed". The Roanoke Times. July 6, 2012. Archived from the original on November 7, 2014. Retrieved 7 November 2014.
- ↑ "Mujaddid Ahmed Ijaz, Nuclear Scientist, 55". The New York Times. July 14, 1992. Retrieved 7 November 2014.
- ↑ "The Rediff Interview with Mansoor Ijaz". Rediff.com. 2000-11-28. Retrieved 2007-02-14.
- ↑ "Lubna Razia Ijaz Scholarship". Virginia Tech, Department of Physics. Archived from the original on 2010-06-15. Retrieved 2013-11-23.
- ↑ "Lubna Razia Ijaz Scholarship". Virginia Tech, Department of Physics. Archived from the original on 2010-06-15. Retrieved 2013-11-23.
- ↑ "The Rediff Interview with Mansoor Ijaz". Rediff.com. 2000-11-28. Retrieved 2007-02-14.
- ↑ "The Rediff Interview with Mansoor Ijaz". Rediff.com. 2000-11-28. Retrieved 2007-02-14.
- ↑ "Lubna Razia Ijaz Scholarship". Virginia Tech, Department of Physics. Archived from the original on 2010-06-15. Retrieved 2013-11-23.
- ↑ "The Rediff Interview with Mansoor Ijaz". Rediff.com. 2000-11-28. Retrieved 2007-02-14.
- ↑ Cite error: Invalid
<ref>tag; no text was provided for refs namedOttaway - ↑ "The Rediff Interview with Mansoor Ijaz". Rediff.com. 2000-11-28. Retrieved 2007-02-14.
- ↑ "Lubna Razia Ijaz Scholarship". Virginia Tech, Department of Physics. Archived from the original on 2010-06-15. Retrieved 2013-11-23.
- ↑ "The Rediff Interview with Mansoor Ijaz". Rediff.com. 2000-11-28. Retrieved 2007-02-14.
- ↑ "Lubna Razia Ijaz Scholarship". Virginia Tech, Department of Physics. Archived from the original on 2010-06-15. Retrieved 2013-11-23.
- ↑ "The Rediff Interview with Mansoor Ijaz". Rediff.com. 2000-11-28. Retrieved 2007-02-14.
- ↑ "The Rediff Interview with Mansoor Ijaz". Rediff.com. 2000-11-28. Retrieved 2007-02-14.
- ↑ Cite error: Invalid
<ref>tag; no text was provided for refs namedMiniter2013 - ↑ Risen, James (October 27, 1999). "To Bomb Sudan Plant, or Not: A Year Later, Debates Rankle". The New York Times. Retrieved 6 November 2014.
- ↑ Cite error: Invalid
<ref>tag; no text was provided for refs namedGopal - ↑ "The Rediff Interview with Mansoor Ijaz". Rediff.com. 2000-11-28. Retrieved 2007-02-14.
- ↑ 21.0 21.1 21.2 Cite error: Invalid
<ref>tag; no text was provided for refs namedreport