Masallacin Muhammad bin Abdullah
Masallacin Muhammad bin Abdullah | |
---|---|
Wuri | |
Coordinates | 26°45′43″N 82°00′07″E / 26.762°N 82.002°E |
![]() | |
|
Masallaci Muhammad bin Abdullah ko Masallacin Ayodhya masallaci ne da aka gina a Garin Dhannipur, Gundumar Ayodhya, Uttar Pradesh, a wani shafin da Kotun Koli ta Indiya ta tsara bayan hukuncin da ta yanke a kan shari'ar Ayodhya.[1]
Ginin Masallacin da haɗaɗɗun da ke tattare da shi ana gudanar da shi ta hanyar amincewa da Gidauniyar Al'adun Indo-Islamic (IICF).[2][3] Masallacin Dhannipur Ya kai kusan kilomita 22 ne daga Ram Mandir, Ayodhya, tsohon shafin wanda ya riga shi, Babri Masjid.[4]
An fara Ginin ne a ranar 26 ga watan Janairun Shekara ta 2021.[2] An sanya sunan masallacin a hukumance a matsayin Masallacin Ahmadullah Shah, a matsayin girmamawa ga shugaban yaƙin neman ƴancin Indiya na Shekarar 1857, Maulavi Ahmadullah Shah , amma daga baya aka sake masa suna ZuwaMuhammadu bin Abdullah Masjid, bayan annabin Musulunci Muhammad . [5]
Wurin da yake
[gyara sashe | gyara masomin]Dhannipur wani ƙauyen ne da ke cikin Sohawal tehsil a cikin Gundumar Ayodhya . Shirin da aka tsara don masallacin yana da nisan kusan kilomita 22 daga shafin Ram Mandir.
Gine-gine
[gyara sashe | gyara masomin]Hukumar Uttar Pradesh Sunni Central Waqf Board ce ta ƙaddamar da aikin ta hanyar ɗaga tutar ƙasa da dasa shuke-shuke a Ranar Jamhuriyar Shekarar 2021. Baya ga masallacin kanta, haɗaɗɗun ya haɗa da asibiti, gidan kayan gargajiya, ɗakin karatu, kicin al'umma wanda zai iya ciyar da mutane 2,000 a kowace rana, da kuma cibiyar binciken al'adun Indo-Islama da gidan wallafe-wallafen.
Kimanin kashi 40% na gudummawar da Trust ta karɓa 'yan Hindu ne suka ba da gudummawa, yayin da Musulmai suka ba da kashi 30%. Sauran kashi 30% gudummawar kamfanoni ne. Sakataren Gidauniyar Athar Hussain ya tabbatar da cewa Trust ya zuwa yau ya karbi Rs 40 lakhs na gudummawa, 40% daga cikinsu al'ummar Hindu ne suka ba da gudummawa.[6]
Rashin jituwa
[gyara sashe | gyara masomin]Hukumar Shari'a ta Musulmi ta Ƙasar Indiya ta bayyana cewa gina masallacin ya saɓa wa Dokar Waqf kuma ba bisa ƙa'ida ba ne a ƙarƙashin dokar Shariyat. Shugaban AIMIM Asaduddin Owaisi ya kuma yi iƙirarin cewa bayar da gudummawa don gini da addu'a a masallacin Haraam ne (an haramta shi) bisa ga ƙa'idodin Islama, wanda Masallacin ya amsa cewa "bautar bil'adama ba haraam ba ne".
Rikici na mallaka
[gyara sashe | gyara masomin]Ƴan'uwa mata biyu daga Delhi sun shigar da takarda a benci na Lucknow na Babban Kotun Allahabad, suna da'awar mallakar ƙasar da aka ba masallacin tare da kadada guda 28 na ƙasar da ke kewaye da shi, wanda suka yi iƙirarin an ba mahaifinsu a lokacin rabuwa.
Dubi kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Gidauniyar Al'adun Indo-Islama
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Ayodhya mosque to be named after the Prophet; design finalised". Hindustan Times (in Turanci). 2023-10-13. Retrieved 2023-12-03.
- ↑ 2.0 2.1 Razak, Hanie Abdul (2021-01-19). "Construction of Ayodhya mosque to begin with flag-hoisting on Republic Day". The Siasat Daily (in Turanci). Archived from the original on 2021-01-31. Retrieved 2021-01-26.Razak, Hanie Abdul (January 19, 2021). Cite error: Invalid
<ref>
tag; name ":0" defined multiple times with different content - ↑ "Ayodhya Mosque Work Starts On Republic Day With Tricolour Hoisting". NDTV.com. Retrieved 2021-01-26.
- ↑ "Dhannipur near Ayodhya already has 15 mosques, local Muslims want hospital and college too". theprint.in. February 7, 2020.
- ↑ "Ahmadullah Shah: Ayodhya Mosque to be named after the maulana who died for India's Independence". The Times of India (in Turanci). 25 January 2021. Archived from the original on 2021-01-26. Retrieved 2021-01-26.
- ↑ उरमलिया, आशीष (2022-11-11). "अयोध्या मस्जिद निर्माण में सबसे ज्यादा दान हिंदुओं ने दिया: 36 महीने से एक सड़क बनी थी रोड़ा, नक्शा तक पास नहीं हो पाया". Dainik Bhaskar (in Harshen Hindi). Retrieved 2022-11-12.