Jump to content

Mathews Phosa

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Mathews Phosa
Premier of Mpumalanga (en) Fassara

7 Mayu 1994 - 15 ga Yuni, 1999 - Ndaweni Mahlangu (en) Fassara
Rayuwa
Haihuwa Bushbuckridge (en) Fassara, 1 Satumba 1952 (73 shekaru)
ƙasa Afirka ta kudu
Karatu
Makaranta Jami'ar Limpopo
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa, ɗan kasuwa, lauya da anti-apartheid activist (en) Fassara
Imani
Jam'iyar siyasa Majalisar Tarayya ta Afirka

Nakedi Mathews Phosa (an haife shi a ranar 1 ga watan Satumba 1952) lauya ne kuma ɗan siyasa ɗan Afirka ta Kudu kuma ya kasance mai fafutukar yaƙi da nuna wariyar launin fata. Shi tsohon firimiya ne na Mpumalanga sannan kuma mamba ne a kwamitin zartarwa na jam'iyyar ANC na ƙasa. Phosa ya tsaya takarar shugabancin jam'iyyar ANC a shekarar 2017 amma ya sha kaye a hannun Cyril Ramaphosa.

Rayuwar farko da ilimi

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Phosa a cikin garin Mbombela, Nelspruit. Duk da haka, ya girma tare da kakansa a wani yanki kusa da Potgietersrus (Mokopane). Ya yi karatu a Orhovelani High School a Thulamahashe, Bushbuckridge.[1]

Aikin siyasa

[gyara sashe | gyara masomin]

Ya kasance ɗaya daga cikin mutane huɗu na farko na jam'iyyar ANC da suka shigo ƙasar Afirka ta Kudu daga gudun hijira a shekarar 1990 domin fara tattaunawa da gwamnatin jam'iyyar ta ƙasa.[1]

Sakamakon zaɓen dimokuraɗiyya na farko da aka gudanar a shekarar 1994, an naɗa Phosa a matsayin Firayim Minista na farko na Mpumalanga, matsayin da ya riƙe har zuwa shekara ta 1999.[2] A lokacin da yake kan mulki, Phosa ya fara yin mu'amala tsakanin kamfanoni masu zaman kansu da gwamnati. Ya kuma jagoranci yunƙurin sulhuntawa na Nelson Mandela tsakanin gwamnati da al'ummar Afirkaans.[2] An zaɓi Phosa a matsayin mamba na kwamitin gudanarwa na jam'iyyar ANC a shekarar 1999.

A cikin shekarar 2001, Cyril Ramaphosa, Tokyo Sexwale da Phosa an gudanar da bincike kan zargin yunkurin tsige Mbeki. An share su.

A yayin taron 2007 na ANC (Taron ƙasa na 52) da aka gudanar a Polokwane a lardin Limpopo, an zaɓi Phosa a matsayin babban ma'aji na ƙungiyar. [1]

Sana'ar kasuwanci

[gyara sashe | gyara masomin]

Tun daga shekarun 1999 Phosa ya kasance mai ba da shawara kan kasuwanci da kasuwancin gida da na waje daban-daban. Bugu da ƙari, Phosa a halin yanzu yana riƙe da shugaba, mataimakin shugaba ko muƙamai na hukumar a fiye da goma fitattun cibiyoyi da kamfanoni na Afirka ta Kudu, ciki har da Jami'ar Afirka ta Kudu, Afrikaanse Handelsinstituut, Wasannin Olympics na Musamman na Afirka ta Kudu, Value Logistics, EOH (Pty) Ltd, SA Golden Leaf da Hans Merensky Holdings. A ranar 14 ga watan Afrilu, 2025 an sanar da Phosa a matsayin shugaban Jubilee Metals PLC, kasuwar hada-hadar hannayen jari ta London ta jera ma'adinan karafa da sarrafawa.[2]

Burin zama shugaban ƙasa

[gyara sashe | gyara masomin]

Phosa bai yi nasara ba ya tsaya takarar mataimakin shugaban jam'iyyar ANC a shekarar 2012. Cyril Ramaphosa ya samu kuri'u 3,018 kuma an zaɓe shi mataimakin shugaban jam'iyyar ANC, inda ya doke Mathews Phosa wanda ya samu kuri'u 470 da kuma ministan matsugunan ɗan Adam Tokyo Sexwale wanda ya samu 463. A ranar 29 ga watan Afrilu, 2017, Phosa ya sanar da cewa ya amince da takarar shugabancin ANC kuma zai kasance ɗan takara a taron ANC karo na 54 a watan Disamba. [2]

A ranar 11 ga watan Yuni, 2017, Phosa a hukumance ya bayyana aniyarsa ta neman tsayawa takarar shugaban ƙasa a watan Disamba 2017. [1]

  • Deur die oog van 'n naald (1996, Tafelberg)
  1. 1 2 3 4 Roux, Ilze-Marie Le. "Mathews Phosa accepts nominations to run for ANC presidency". ewn.co.za.
  2. 1 2 3 4 de Villiers, James. "Mathews Phosa accepts nomination for ANC president". News24.