Jump to content

Mathibeli Mokhothu

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Mathibeli Mokhothu
Minister of Parliamentary Affairs (en) Fassara

21 Mayu 2020 - 28 Mayu 2022
Monyane Moleleki
Deputy Prime Minister of Lesotho (en) Fassara

21 Mayu 2020 - 28 Oktoba 2022
Monyane Moleleki
Member of the National Assembly of Lesotho (en) Fassara

2012 -
Rayuwa
Haihuwa 1977 (47/48 shekaru)
ƙasa Lesotho
Sana'a
Sana'a civil servant (en) Fassara, ɗan siyasa da minista

Mathibeli Edwin Mokhothu (an haife shi a ranar 20 ga watan Maris 1977) malami ne kuma ɗan siyasa na Mosotho wanda ya yi aiki a matsayin Mataimakin Firayim Minista na Masarautar Lesotho, da kuma Ministan Harkokin Majalisa, daga shekarun 2020 zuwa 2022. Ɗan jam'iyyar Democratic Congress, shi ne shugaban jam'iyyar kuma mataimakin shugaba na baya. Ya taɓa zama shugaban ‘yan adawa a majalisar dokokin ƙasar kafin jam’iyyar ta kafa wani ɓangare na haɗin gwiwa da babban taron jam’iyyar All Basotho a watan Mayun 2020. Daga shekarar 2015 zuwa 2017, ya riƙe muƙamin ministan jinsi, matasa, wasanni da nishadi. Mokhothu shi ne ɗan majalisar wakilai na mazaɓar Qhoali mai lamba 68.

Rayuwar farko da ilimi

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Mathibeli Edwin Mokhothu a ranar 20 ga watan Maris 1977 a Thaba-Chitja Ha-Potso, gundumar Quthing. Mahaifinsa mai hakar ma'adinai ne. Ya yi karatu a Kwalejin Ilimi ta Lesotho da Jami'ar Ƙasa ta Lesotho.[1]

Aikin siyasa

[gyara sashe | gyara masomin]

Mokhothu ya fara aikinsa na siyasa ne ta hanyar shiga jam'iyyar Lesotho Congress for Democracy sannan ya koma jam'iyyar Democratic Congress. An fara zaɓen shi a matsayin ɗan majalisar tarayya mai wakiltar mazaɓar Qhoali mai lamba 68 a zaɓen shekara ta 2012. An sake zaɓen shi a babban zaɓen shekara ta 2015 yayin da jam'iyyar Democratic Congress ta zama jam'iyya mafi girma ba tare da rinjaye ba. Shugaban jam'iyyar Democrat Pakalitha Mosisili ya kafa kawance kuma ya sake zama Firayim Minista. Ya naɗa Mokhothu a matsayin ministan jinsi, matasa, wasanni da nishaɗi. [1]

Mokhothu ya zama mataimakin shugaban jam'iyyar Democratic Congress a watan Disamba 2016. A shekara ta 2017 ne gwamnatin haɗin guiwa ta ruguje sannan aka gudanar da babban zaɓen a ƙasar. Gwamnatin da ke kan gado ta samu nasarar kaɗa kuri'a a ƙarƙashin jagorancin kungiyar All Basotho Convention. Mosisili ya sanar da yin murabus daga harkokin siyasa a watan Nuwamba 2018.[2] An gudanar da taron zaɓe a watan Janairun 2019, inda aka zaɓi Benazir Mokhothu a matsayin jagora. Ya samu kuri'u 1,681 da 84 ga abokin hamayyarsa Tlohang Sekhamane. Don haka ya zama shugaban ‘yan adawa a majalisar dokokin ƙasar.[3][4]

A watan Mayun 2020, duk shugaban taron Basotho Tom Thabane ya yi murabus a matsayin Firayim Minista bayan abokan haɗin gwiwarsa sun janye goyon bayansu. An naɗa ministan kuɗi Moeketsi Majoro a matsayin wanda zai gaje shi kuma ya kafa gwamnatin da ta haɗa da Democratic Congress da sauran jam'iyyu. An zaɓi Mokhothu a matsayin mataimakin firaminista da kuma ministan harkokin majalisa.[5]

  1. 1.0 1.1 Kalati, Mikia (1 April 2015). "New sports minister promises 'new era'". The Lesotho Times. Retrieved 15 June 2020.
  2. Mohloboli, ’Marafaele (16 November 2018). "Mosisili formally quits". The Lesotho Times. Retrieved 15 June 2020.
  3. Mohloboli, ’Marafaele (5 February 2019). "Mokhothu trounces Sekhamane". The Lesotho Times. Retrieved 15 June 2020.
  4. Radebe, Rapelang (28 January 2019). "Mokhothu to lead Democratic Congress in Lesotho". SABC News. Retrieved 15 June 2020.
  5. Ngatane, 'Marafaele (21 May 2020). "Lesotho PM Majoro taps DC's Mokhothu as his deputy". EWN. Maseru. Retrieved 15 June 2020.