Mohammed Shata

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Mohammed Shata
Minister of Interior (en) Fassara

ga Yuni, 2000 - Mayu 2003
Sunday Afolabi (ɗan siyasa) - Iyorchia Ayu
Rayuwa
Haihuwa 15 ga Janairu, 1950 (74 shekaru)
ƙasa Najeriya
Sana'a
Sana'a civil servant (en) Fassara
Imani
Jam'iyar siyasa Peoples Democratic Party

Mohammed Shata ɗan siyasar Najeriya ne wanda ya yi aiki a majalisar ministocin shugaba Olusegun Obasanjo tsakanin 1999 zuwa 2003.

Obasanjo cabinet[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin watan Yulin 1999 Majalisar Dattawa ta wanke naɗin da Shugaba Olusegun Obasanjo na Shata ya yi a matsayin Ministan Tsare-tsare na Ƙasa.[1]

A matsayinsa na ƙaramin ministan harkokin cikin gida, a cikin watan Satumban shekarar 2000 Shata ya ce kashi ɗaya bisa uku na mutane 44,000 da ke jiran shari’a a Najeriya suna gidan yari. Ya ce an ƙara wa jami’an hidima a gidan yari ƙarin girma 9,707 domin bunƙasa ayyukansu.[2] A cikin watan Oktoban 2001 Shata ya ce nan ba da jimawa ba Nijar da Najeriya za su ƙaddamar da sintiri na haɗin gwiwa a kan iyakokinsu domin duba laifukan da suka shafi kan iyaka.[3] A cikin watan Nuwamban 2001 Shata ya ce gwamnati na shirin bayar da katin shaida na musamman ga baki da ke zaune a ƙasar domin inganta tsaro saboda harin da aka kai a Amurka a ranar 11 ga watan Satumba.[4]

A matsayinsa na Ministan Harkokin Cikin Gida, a cikin watan Janairun 2003 Shata ya zargi "masu aikata ɓarna" da wani rahoto da ke cewa jami'an shige da fice na shirin shiga yajin aikin.[5] A wannan watan, ya ce shirye-shiryen ƙaddamar da katin shaidar ɗan ƙasa a ranar 18 ga watan Fabrairu na gudana cikin kwanciyar hankali, inda aka ware naira biliyan 10 domin biyan ƴan kwangila.[6] A watan Mayun 2003 Shata ya bayyana cewa yawan al'ummar Najeriya yana tsakanin miliyan 160 zuwa 170, maimakon miliyan 120 da aka yi hasashen, bisa la'akari da adadin rajistar katin zaɓe da katin shaida.[7] Dr Mohammed Shata shi ne Pro-Chancellor Federal University of Technology Akure, Jihar Ondo dake Najeriya.

Daga bayan aiki[gyara sashe | gyara masomin]

Bayan ya bar mulki Shata, an gurfanar da magabacinsa a matsayin ministan harkokin cikin gida Sunday Afolabi da tsohon ministan ƙwadago Hussaini Akwanga bisa zargin almundahana da suka shafi shirin katin shaidar ɗan ƙasa. An bayar da belinsu a cikin watan Disambar 2003. Haka kuma an bayar da belin sakataren jam’iyyar PDP na farko na ƙasa, tsohon gwamnan jihar Enugu, Okwesilieze Nwodo da babban sakataren ma’aikatar harkokin cikin gida.[8]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. IRIN-WA Weekly Round-up 27 covering the period, UN Office for the Coordination of Humanitarian Affairs - Integrated Regional Information Network for West Africa, 3–9 July 1999
  2. http://idh.cidi.org:8080/humanitarian/irin/wafrica/00b/0011.html
  3. https://www.encyclopedia.com/404
  4. http://idh.cidi.org:8080/humanitarian/irin/wafrica/01b/ixl17.html
  5. http://www.accessmylibrary.com/coms2/summary_0286-22426296_ITM
  6. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2020-05-13. Retrieved 2023-03-18.
  7. http://www.dawodu.com/aluko48.htm
  8. http://www.dawodu.com/aluko48.htm