Jump to content

Montenegro

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Montenegro
Crna Gora (cnr)
Црна Гора (cnr)
Flag of Montenegro (en) Coat of arms of Montenegro (en)
Flag of Montenegro (en) Fassara Coat of arms of Montenegro (en) Fassara


Take Oj, svijetla majska zoro (en) Fassara

Kirari «Áilleacht fhiáin»
«Harddwch gwyllt»
Suna saboda Lovćen (en) Fassara
Wuri
Map
 42°46′00″N 19°13′00″E / 42.76667°N 19.21667°E / 42.76667; 19.21667

Babban birni Podgoritsa
Yawan mutane
Faɗi 617,213 (2022)
• Yawan mutane 44.69 mazaunan/km²
Harshen gwamnati Montenegrin (en) Fassara
Labarin ƙasa
Bangare na post-Yugoslavia states (en) Fassara
Yawan fili 13,812 km²
Wuri a ina ko kusa da wace teku Adriatic Sea (en) Fassara da Bahar Rum
Wuri mafi tsayi Zla Kolata (en) Fassara (2,535 m)
Wuri mafi ƙasa Adriatic Sea (en) Fassara (0 m)
Sun raba iyaka da
Bayanan tarihi
Mabiyi Republic of Montenegro (en) Fassara da Serbia and Montenegro (en) Fassara
Ƙirƙira 3 ga Yuni, 2006
Tsarin Siyasa
Tsarin gwamnati jamhuriya
Majalisar zartarwa Government of Montenegro (en) Fassara
Gangar majalisa Parliament of Montenegro (en) Fassara
• President of Montenegro (en) Fassara Jakov Milatović (en) Fassara (2023)
• Prime Minister of Montenegro (en) Fassara Milojko Spajić (en) Fassara (31 Oktoba 2023)
Majalisar shariar ƙoli Supreme Court of Montenegro (en) Fassara
Ikonomi
Nominal GDP (en) Fassara 5,861,430,526 $ (2021)
Kuɗi Euro (en) Fassara
Bayanan Tuntuɓa
Kasancewa a yanki na lokaci
Suna ta yanar gizo .me (mul) Fassara
Tsarin lamba ta kiran tarho +382
Lambar taimakon gaggawa *#06#, 122 (en) Fassara, 123 (en) Fassara da 124 (en) Fassara
Lambar ƙasa ME
NUTS code ME
Wasu abun

Yanar gizo gov.me
Fadar sarakan Montenegro, Cetinje
Ginin birni da abin tunawa ga Marko Miljanov Popović a Podgorica, Montenegro
Tutar Montenegro.
Taswirar Montenegro

Montenegro ko Monteneguro[1] ƙasa ce, da ke a nahiyar Turai. Babban birnin ƙasar Montenegro Podgoritsa ne. Montenegro tana da yawan fili kimani na kilomita arabba'i 13,812. Montenegro tana da yawan jama'a 631,219, bisa ga jimilla a shekarar 2020. Montenegro tana da iyaka da ƙasasen huɗu: Bosnia-Herzegovina a Arewa maso Yamma, Serbiya a Arewa maso Gabas, Kosovo a Gabas da Albaniya a Kudu maso Gabas. Montenegro ta samu yancin kanta a shekara ta 2006 (akwai ƙasar Montenegro mai mulkin kai daga shekara ta 1852 zuwa shekara ta 1918 ; daga shekara ta 1918 zuwa shekara ta 2006, Montenegro yanki ce a cikin tsohon ƙasar Yugoslaviya, san nan Serbiya).

Daga shekara ta 2018,shugaban ƙasar Montenegro Milo Đukanović ne. Firaministan ƙasar Montenegro Duško Marković ne daga shekara ta 2016.

Turai    

Gabashin Turai

BelarusBulgairiyaKazechHungariyaMoldufiniyaPolandRomainiyaRashSlofakiyaUkraniya

Arewacin Turai

DenmarkIstoniyaFinlandIcelandIrelandLaitfiyaLithuaniaNorwaySwedenUnited Kingdom

Kudancin Turai

AlbaniyaAndorraHerzegovinaKroatiyaGirkaItaliyaMasadoiniyaMaltaMontenegroPortugalSan MarinoSerbiyaSloveniyaHispaniaVatican

Yammacin Turai

AustriyaBeljikFaransaJamusLiechtensteinLuksamburgMonacoHolandSwitzerland

Tsakiyar Azsiya

Kazakhstan

Àisia an Iar

AzerbaijanGeorgiyaTurkiyya

Wannan Muƙalar guntuwa ce: tana buƙatar a inganta ta, kuna iya gyara ta.