Movement for the Triumph of Democratic Liberties
|
| |
| Bayanai | |
| Gajeren suna | MTLD |
| Iri | jam'iyyar siyasa |
| Ƙasa | Aljeriya da Faransa |
| Tarihi | |
| Ƙirƙira | 1946 |
The Movement for the Triumph of Democratic Liberties (MTLD), sunan da Maiza ya gabatar, an ƙirƙire ta a watan Oktoba shekarar alif 1946 don maye gurbin haramtacciyar Jam'iyyar Parti du Peuple Algerien (PPA). Messali Hadj ya kasance shugabanta. [1]
An ƙirƙiri MTLD akan dandamali ɗaya da na PPA, wato cikakken 'yancin kai ga Aljeriya.[1] Wata ɗaya da kafa ta ta lashe kujeru biyar (a cikin 15 da aka zaɓa) a zaɓen 'kwalejoji biyu' na Aljeriya da aka yi a watan Nuwamba, duk da kura-kurai da yawa.[1] A wancan zaɓen an zaɓi Ferhat Abbas a ƙarƙashin tutar jam'iyyar Union Democratique du Manifeste Algerien (UDMA), jam'iyyar da ya kafa a wannan shekarar.[2]
Rikicin mulki ya ɓarke tsakanin Messali Hadj da kwamitin tsakiya, majalisar dokokin jam'iyyar. Ƙoƙarin farko na sasantawa ya faru ne a Belcourt, wani yanki na Algiers, a cikin watan Agusta shekarar alif 1954. Messalists da Centralists tare da Membobin Ƙungiyoyin spéciale (OS) a matsayin masu sa ido, sun kasa cimma matsaya. An yi ƙoƙari na biyu na haɗakar Messali daga baya a cikin shekara ta alif 1954 ta wani "Kwamitin Neutralists" ƙarƙashin jagorancin Belkacem Radjef tare da sanannen "Appel A La Raison" (kira don tunani). Hakan kuma ya gaza kuma Messali ya keɓe na dindindin daga duk shawarar da MTLD da masu tsattsauran ra'ayi suka yanke a nan gaba, 'yan Neutralists da membobin OS.[1]
An kafa Ƙungiyar 'Yanci ta Ƙasa (FLN) bayan OS, wanda aka faɗaɗa kamar yadda Comité Révolutionaire d'Unité et d'Action (CRUA), ya haifar da Yaƙin neman 'Yanci a cikin watan Nuwamba shekarar alif 1954. Ta yi kira ga ɗaukacin al'ummar Aljeriya da su haɗa kai ƙarƙashin tuta guda domin fafutukar kwato 'yancin kai ko ta halin kaka.[1]
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Kishin kasa da juriya a Aljeriya
- Aljeriya Libre
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 "Movement for the Triumph of Democratic Liberties | revolutionary movement, Algeria | Britannica". www.britannica.com (in Turanci). Archived from the original on 2020-07-16. Retrieved 2022-06-15.
- ↑ 2. 'Les Origines du 1er Nuwamba 1954' na Benyoucef Ben Khedda. Bugun Dahlab, 1989.
Kara karantawa
[gyara sashe | gyara masomin]- Horne, Alistair. (1977). Yaƙin Zaman Lafiya: Aljeriya, 1954-1962 . Viking Press.
- McDougall, James. (2017). Tarihin Aljeriya . Jami'ar Cambridge Press.
- McDougall, James. (2006). Tarihi da al'adun kishin kasa a Aljeriya . Jami'ar Cambridge Press.