Murphy Morobe
| Rayuwa | |
|---|---|
| Haihuwa |
Soweto (en) |
| ƙasa | Afirka ta kudu |
| Karatu | |
| Harsuna | Turanci |
| Sana'a | |
| Sana'a |
trade unionist (en) |
Murphy Morobe (an haife shi 2 Oktoba 1956) masani ne a fannin tarihi daga ƙungiyar yaƙi da nuna wariyar launin fata ta Afirka ta Kudu.[1]
Ya fara makaranta a Ermelo. Morobe ya kammala makarantar firamare a Soweto sannan ya tafi makarantar sakandare ta Orlando ta Arewa da Morris Isaacson High School. Lokacin yana makarantar sakandare ya fara sha'awar siyasa da tarihi.[1] A cikin shekarar 1972 Morobe ya zama wani ɓangare na ƙungiyar ɗaliban Afirka ta Kudu (SASM). Muhimman abubuwan a gare shi su ne haɗin kai da ci gaban al’umma.
Yawancin membobin SASM an tsare su a cikin shekarar 1973 kuma ya zama mai rauni sosai.[1]
A cikin shekarar 1974 Morobe ya taimaka tare da sake gina SASM, sannan aka sanya su a matsayin ma'aji. Daga baya ya kasance ɗaya daga cikin shugabannin ɗalibai na tashin hankali na Soweto a watan Yuni, 1976.[1] Saboda rawar da ake zarginsa da takawa a boren, ya shafe shekaru uku a gidan yari a tsibirin Robben. Ya yi hidimar lokacinsa tare da sauran shugabannin ɗalibai. Ya kuma kasance tare da fursunonin siyasa na Afirka ta Kudu kuma shugaban majalisar wakilan jama'ar Afirka ta Kudu Nelson Mandela. An sake shi a watan Mayu 1982.[1]
Bayan an sallame shi daga gidan yari, ya koma siyasa, inda ya haɗa kansa da ƙungiyoyi da dama, da suka haɗa da: Congress of African Students (COSAS), General and Allied Worker's Union kuma ya taimaka wajen kafa United Democratic Front (UDF) a shekarar 1983.[1]
A cikin shekarar 1994 Morobe ya zama shugaba da Shugaba na Hukumar Kuɗi da Kuɗi a Afirka ta Kudu. Morobe ya kasance a majalisar kula da manyan makarantu (CHE). Har ila yau, shi ne shugaban hukumar kula da gandun daji ta Afirka ta Kudu (SANP), kuma wani ɓangare ne na ƙungiyar tara kuɗaɗe ta ƙasa da ƙasa, ƙungiyar da ke ba da tallafin kuɗi ga sassan da ba na gwamnati ba na Afirka ta Kudu. An kuma naɗa Morobe a matsayin Darakta a hukumar Tsohuwar Mutual ta Afirka ta Kudu.[1]
Shi ne kakakin tsohon shugaban Afrika ta Kudu Thabo Mbeki.[1]