Ndamira Catherine Atwikiire
![]() | |||
---|---|---|---|
| |||
Rayuwa | |||
Haihuwa | 1977 (47/48 shekaru) | ||
Sana'a | |||
Sana'a | ɗan siyasa |
Ndamira Catherine Atwikiire (an haife ta a ranar 13 ga watan Agusta 1977) ma'aikaciya, akawu 'yar ƙasar Uganda, 'yar majalisa kuma 'yar kasuwa.[1][2] An sake zaɓen ta a majalisar dokoki ta 11 ta Uganda a matsayin wakiliyar mata gundumar Kabale da ke yankin Kigezi a ƙarƙashin jam'iyyar siyasa ta National Resistance Movement (NRM). [1] Ta kasance mamba a kwamitin kula da harkokin jama'a sannan kuma mamba a kwamitin lafiya a majalisar dokoki ta 10 ta Uganda. [1] Ita ma memba ce a Majalisar Dokokin Uganda kan Kariyar Jama'a (UPFSP). [3] An kafa dandalin don yin aiki don kare lafiyar jama'a, ta yin amfani da shawarwari, tasiri, kulawa da kulawa, da wakilci. [4]
Ƙwarewa a fannin aiki
[gyara sashe | gyara masomin]Daga shekarun 2010 zuwa 2015, ta taɓa yin aiki a matsayin mai kula da kuɗi na VIDAS Engineering Services Co. Ltd. An zaɓe ta a matsayin memba na mata mai wakiltar gundumar a shekarar 2016. Atwikiire memba ne ta Kwamitin Kididdigar Jama'a da Kwamitin Lafiya. An kuma naɗa ta a kwamitin kula da al'amuran al'ummar gabashin Afirka.[1][2]
Atwakire memba ce ta UPFSP. Wannan taron majalisar yana aiki don haɓakawa ga babban majalisar dokoki da manufofi da dokoki waɗanda za su haɓaka kariyar zamantakewar jama'a masu rauni a cikin ƙasa. A kan wannan manufar, membobin dandalin sun haɗa kai don ba da shawarwari na dokoki masu goyan bayan kariyar zamantakewa; inganta da gudanar da sa ido da lura da illolin manufofin gwamnati da gudanar da ayyukan raya ƙasa da zamantakewa; da shiga cikin ɗimbin ayyuka da ofisoshin majalisa don samun wakilci a fagagen manufofin. [4]
Sanannun ayyuka
[gyara sashe | gyara masomin]Ndamira Atwakire ta ba da aladu na gida, wake, masara da kabeji ga jama'ar Kabale, ƙarfafa kasuwancin gida na kwanduna da tabarmi, ta ba da ruwan famfo ga 'yan ƙasa, aiwatar da shirye-shiryen matasa kamar SACCOS (Ƙungiyoyin Savings and Credit Cooperative Organizations), [5] ta ba da motocin ɗaukar marasa lafiya zuwa Cibiyoyin Lafiya da aiwatar da shigar da fitilun tsaro. Ta kuma tallafawa wasanni da wasanni a cikin gundumar Kabale. [6] Ta inganta tare da tallafawa ilimi a cikin gundumar Kabale [7] yayin da ta shiga cikin ayyukan tara kuɗaɗe na gina Makarantar Fasaha ta Kagunga. [8] Ta goyi bayan aikin COVID-19 da mai. [9]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 1.3 "Parliament of Uganda". www.parliament.go.ug. Retrieved 2021-03-21.
- ↑ 2.0 2.1 The Parliamentary Performance Scorecard 2018- 2019 (PDF). Kampala: AFRICA LEADERSHIP INSTITUTE. April 2020. pp. 80, 98, 125, 129, 709, 733. ISBN 978-947478-111-0. Africa Leadership Institute website: www.aflinstitute.net. Archived from the original (PDF) on 2022-12-07. Retrieved 2025-03-20.
- ↑ Parliament of Uganda. "Parliamentary Forum on Social Protection". Uganda Parliamentary Forum on Social Protection. Archived from the original on 2020-11-01. Retrieved 2025-03-20.
- ↑ 4.0 4.1 "Our people". The Uganda Parliamentary Forum on Social Protection (in Turanci). 2019-07-09. Archived from the original on 2022-10-15. Retrieved 2021-03-21.
- ↑ Tuheirwe, Kevin (2018-11-04). "DON'T MISUSE LOANS FROM SACCOs-KABALE MP CATHERINE NDAMIRA". MK Newslink (in Turanci). Archived from the original on 2018-12-09. Retrieved 2021-03-21.
- ↑ Felix, Asiimwe (23 October 2019). "NTC Kabale Wins Inter-Institution Games". African Pearl News (in Turanci). Retrieved 2021-03-21.
- ↑ Rurekyera, Geofrey (2018-11-19). "Nankabirwa fulfills Ugx 5million Pledge to Kabale School". Croozefm. Archived from the original on 2022-10-15. Retrieved 2021-03-21.
- ↑ Obwana, Georgine (27 August 2018). "Kabale District Woman MP asks parents to monitor their children during the holiday". Croozefm. Archived from the original on 15 October 2022. Retrieved 21 March 2021.
- ↑ Reporter, APN (11 April 2020). "Kabale Legislators Support Fight Against COVID-19". African Pearl News (in Turanci). Retrieved 2021-03-21.