Ntombazana Botha
| Rayuwa | |
|---|---|
| Haihuwa | 21 ga Yuli, 1943 |
| ƙasa | Afirka ta kudu |
| Mutuwa |
East London (mul) |
| Sana'a | |
| Sana'a |
ɗan siyasa da anti-apartheid activist (en) |
Ntombazana Gertrude Winifred Botha (an haife shi 21 Yuli shekara ta 1943 kuma ya mutu a ranar 8 ga Nuwamba, 2025) 'yar siyasan Afirka ta Kudu ce wacce ta yi aiki a matsayin Mataimakiyar Ministan Fasaha da Al'adu daga shekarun 2004 zuwa 2009 kuma kafin nan a matsayin Mataimakiyar Ministan Lardi da Ƙananan Hukumomi daga shekarun 2001 zuwa 2004. Ta wakilci jam'iyyar African National Congress (ANC) a majalisar dokokin ƙasar daga shekarar 1997 zuwa 2009, lokacin da ta yi ritaya daga harkokin siyasa na gaba. A cikin shekara ta 1980s, ta shiga cikin ƙungiyoyin al'umma a cikin gwagwarmayar yaƙi da nuna wariyar launin fata kuma ta kasance sakatariyar kafa United Democratic Front a Gabashin London.
Rayuwar farko da gwagwarmaya
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Botha a ranar 21 ga watan Yuli shekara ta 1943. [1] Har zuwa shekara ta 1986, ta yi aikin lissafin kuɗi, lauya, da sauran ayyukan gudanarwa na kamfanoni masu zaman kansu. A lokacin, ta shiga ƙungiyar ma'aikatan haɗin gwiwa ta Afirka ta Kudu a shekara ta 1980 da Ƙungiyar Mata ta Ƙasa a shekara ta 1981. [1] A cikin shekara ta 1983, ta taka rawar gani wajen kafa tsarin jam'iyyar United Democratic Front (UDF) a yankin Gabashin London na lardin Cape. [2] Ta yi aiki a matsayin sakatariyar wannan reshe na UDF har zuwa shekara ta 1984 sannan ta yi aiki a matsayin ma'ajin UDF a yankin Border daga shekarun 1985 zuwa 1986. [1]
A cikin shekara ta 1986, Botha ta bar kamfanoni masu zaman kansu ta zama sakatariya mai shiryarwa na reshen ƙaramar hukumar Coci ta Afirka ta Kudu, inda ta yi aiki har zuwa shekara ta 1990. Lokacin da gwamnatin nuna wariyar launin fata ta haramtawa jam'iyyar ANC haramtacciyar ƙasar Isra'ila a shekara ta 1990, ta kasance sakatariyar kwamitin riƙon kwarya da aka ɗorawa alhakin kafa tsarin ANC a yankin Cape Border. Ta yi aiki a matsayin mai kula da lauyoyi don kare hakkin ɗan adam daga shekarun 1991 zuwa 1997, yayin da ta ci gaba da aiki a cikin ƙungiyoyin jama'a na gida. [2] [1]
Aikin gwamnati: 1997-2009
[gyara sashe | gyara masomin]A watan Yulin shekara ta 1997, Botha aka rantsar da ita a kujerar ANC a majalisar farko bayan mulkin nuna wariyar launin fata, inda ya cika wani guraben aiki na yau da kullum. [2] A babban zaɓe na gaba a shekara ta 1999, an zaɓe ta a cikakken wa'adi a Majalisar Dokoki ta ƙasa , mai wakiltar mazaɓar Eastern Cape.[3] Daga ranar 30 ga watan Mayu 2001 zuwa 28 ga watan Afrilu shekara ta 2004, ta yi aiki a matsayin Mataimakin Ministan Lardi da Ƙananan Hukumomi a gwamnatin Shugaba Thabo Mbeki.[1][4] A cikin wannan matsayi ta wakilci Sydney Mufamadi, kuma Mail & Guardian ta ce ta nuna "ƙwararrun mutane". [2]
Ta bar wannan ofishin ne bayan babban zaɓen shekara ta 2004, inda aka sake zaɓen ta a kujerarta ta majalisar dokoki, har yanzu tana aiki a Gabashin Cape.[5] Lokacin da ya naɗa majalisar ministocinsa a karo na biyu bayan zaɓen, Mbeki ya naɗa ta a matsayin mataimakiyar ministar fasaha da al'adu, ƙarƙashin minista Pallo Jordan. [6] Ta yi aiki a waccan kundin har zuwa babban zaɓen 2009, wanda ba ta nemi sake tsayawa takara a Majalisar Dokoki ta ƙasa ba.[1][7]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 1.5 "Ntombazana Gertrude Winifred Botha, Ms". South African Government. Retrieved 2023-04-11. Cite error: Invalid
<ref>tag; name ":0" defined multiple times with different content - ↑ 2.0 2.1 2.2 2.3 "Public sector: Ministers". The Mail & Guardian (in Turanci). 2007-08-01. Retrieved 2023-04-11. Cite error: Invalid
<ref>tag; name ":1" defined multiple times with different content - ↑ "General Notice: Notice 1319 of 1999 – Electoral Commission: Representatives Elected to the Various Legislatures" (PDF). Government Gazette of South Africa. Vol. 408 no. 20203. Pretoria, South Africa: Government of South Africa. 11 June 1999. Retrieved 26 March 2021.
- ↑ "Mbeki appoints new deputy of local government". IOL. 29 May 2001. Retrieved 11 April 2023.
- ↑ "General Notice: Notice 717 of 2004 - Electoral Commission – List of Names of Representatives in the National Assembly and the Nine Provincial Legislatures in Respect of the Elections Held on 14 April 2004" (PDF). Government Gazette of South Africa. Vol. 466 no. 2677. Pretoria, South Africa: Government of South Africa. 20 April 2004. pp. 4–95. Retrieved 26 March 2021.
- ↑ "Mbeki's cabinet list". News24 (in Turanci). 28 April 2004. Retrieved 2023-04-11.
- ↑ "Mbeki appoints new deputy of local government". IOL. 29 May 2001. Retrieved 11 April 2023.