Jump to content

Pasulj

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Pasulj
miya da dish (en) Fassara
Šareni pasulj obrok (pinto beans).jpg
Šareni pasulj (pinto beans)
Kayan haɗi nama, Dutch brown bean (en) Fassara, Albasa, Barkono da Apium graveolens var. dulce (mul) Fassara
Tarihi
Asali Serbiya

Pasulj (daga phaseolus ; пасуљ ), grah ( грах ) ko grav ( грав).

Pasulj (daga kalmar phaseolus, wanda ake kira grah ko grav, wani irin miya ce da ake yi da wake, yawanci fari, cranberry, pinto ko kidney beans. Wani abinci ne da ya shahara a ƙasashen Balkan.  

Ana shirya shi tare da nama, musamman irin nama da aka gasa da hayaƙi, kamar tsiren nama, sausages, da ƙafa ko kafaɗar alade da aka soya. Ana yawan cin wannan abinci ne a lokacin sanyi, musamman kusa da lokacin Kirsimeti.  

Sauran sinadaran da ake yawan amfani da su sun haɗa da:  

Karas  

Albasa  

Akwai wata sigar wannan girki da ake amfani da wake da aka gasa mai suna prebranac.  

Ana iya ci da wannan abinci dumi ko sanyi, kuma ana yawan ci tare da:  

- Sour cream (madarar tsamiya)

- Ajvar (miya da aka yi da barkono da eggplant)

Burodi

Wani lokaci ana kiranta a cikin Ingilishi azaman miyar wake ta Serbia, ko wake ga Serbian kuma a cikin ƙasashen Jamusanci ana kiranta Serbische Bohnensuppe ("miyan wake na Serbia"). Yawancin ƙasashen Balkan suna da bambancin tasa. A Bulgaria ana kiranta "bob" ko "bob chorba", wanda a zahiri yana nufin "wake" ko "miyan wake". Yana iya zama a cikin nau'i na miya ko tare da ƙarancin ruwa da gasa. A Arewacin Makidoniya, wani nau'in yaji kuma mai kauri ana kiransa tavče gravče ( Тавче гравче ; wake a kan skillet ), kuma ana ƙara ganye irin su seleri da kabeji. A cikin Bosnia da Herzego [1] [2]

Kalmar prosto kao pasulj ("mai sauƙi kamar pasulj"), yayi daidai da Ingilishi da sauƙi kamar kek.

  1. "All about Pasulj. Types of Pasulj, Pasulj recipes and the origin of Pasulj. The World Food Wiki". Worldfoodwiki (in Turanci). Retrieved 11 April 2025.
  2. "Prebranac (Serbian Baked Beans) | Traditional Serbian Dish". World Food Story. 15 December 2019. Retrieved 11 April 2025.