Jump to content

Paul Ngei

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Paul Ngei
Member of the National Assembly (en) Fassara

Rayuwa
Haihuwa Machakos (en) Fassara, 18 Oktoba 1923
ƙasa Kenya
Mutuwa 15 ga Augusta, 2004
Yanayin mutuwa Sababi na ainihi (Ciwon suga)
Karatu
Makaranta Alliance High School (en) Fassara
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa, Anticolonialism (en) Fassara da independence fighter (en) Fassara

Honorabul Paul Joseph Ngei (18 Oktoba 1923 - 15 ga Agusta 2004) ɗan siyasan Kenya ne wanda aka daure a kurkuku saboda rawar da ya taka a gwagwarmayar adawa da 'yan mulkin mallaka, amma ya ci gaba da riƙe muƙaman ministocin gwamnati da dama bayan Kenya ta sami 'yancin kai.

Rayuwar farko

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Ngei a Kiima Kimwe kusa da garin Machakos, Kenya. Shi jikan babban sarki Masaku ne aka sanya sunan garin da gundumar. Iyalan sun ƙaura daga Kiima Kimwe zuwa wani sabon ƙauye a yankin Kangundo a wani ƙaramin ƙauye da ake kira Mbilini a cikin shekarar 1929. Wannan yanki ne mai tsaunuka da ruwan sama mai kyau ga noma. Ofishin Jakadancin Afirka na cikin gida ya mayar da mahaifinsa zuwa Kiristanci.

Ngei ya yi makarantar firamare a DEB Kangundo daga shekarun 1932, ya yi tsaka-tsaki a Kwa Mating'i a cikin garin Machakos daga shekarar 1936, da babbar makarantar Alliance a gundumar Kiambu. Daga nan ya shiga aikin soja a cikin King's African Rifles (KAR) na tsawon shekaru huɗu. Bayan haka ya shiga Jami'ar Makerere da ke Uganda a matsayin ɗalibin aikin jarida daga shekarun 1948 zuwa 1950.

Gwagwarmayar adawa da 'yan mulkin mallaka

[gyara sashe | gyara masomin]

Ƙungiya mai adawa da 'yan mulkin mallaka ta taru a Kenya a cikin shekarar 1940s. Yunkurin siyasa ya haifar da tawayen Mau Mau, wanda ya ƙunshi ƙabilu da yawa: Luos, Nandis, Maasai, Kamba, Kikuyus, Merus da Embu da mutanen Gusii.

Ayyana dokar ta ɓaci a watan Oktoban 1952 ya kai ga kama Ngei, Jomo Kenyatta da sauransu. Ngei ya samu abokantakar Kenyatta ne a lokacin da suke zaman kurkuku a Lodwar, Ngei a jiki ya hana wani ɗan gidan kaso daga dukan Kenyatta ta hanyar kwace bulala tare da ƙalubalantar mai tsaron gidan ya buge shi (Ngei). "Kapenguria shida" sun haɗa da Fred Kubai, Bildad Kaggia, Achieng Oneko da Kung'u Karumba. Memba na ƙarshe da ya tsira, Oneko, ya mutu a ranar 9 ga watan Yuni 2007. [1] Ranar Mashujaa, wacce har zuwa kwanan nan ana kiranta da Kenyatta Day, ita ce ranar hutu ta ƙasa a Kenya da ake gudanarwa kowace shekara don tunawa da tsare mutane shida a ranar 20 ga watan Oktoba 1952. [2]

An sake su bayan shekaru tara, wato a shekarar 1961, shekaru biyu kafin Kenya ta samu 'yancin kai. [3] A shekara mai zuwa Ngei ya kafa jam'iyyar mutanen Afirka.

Tarihin Ngei ya ba da sha'awa sosai lokacin da aka bincika a cikin mahallin waɗannan zanga-zangar adawa da yakin duniya na biyu wanda a ƙarshe ya haifar da 'yancin kai ga Kenya. Waɗannan siyasa ce ta nuna adawa da siyasar jam'iyya da tashin hankali kamar yadda tawayen Mau Mau ya bayyana. Ngei ya rayu kuma ya taka rawar gani a cikin wadannan ɓangarorin biyu na tarihin ƙasar Kenya.

Ya fito ne daga ƙabilar Akamba na ƙasar Kenya, waɗanda su ne suka jagoranci zanga-zangar siyasa da aka yi wa Turawan mulkin mallaka a shekarar 1937 ƙarƙashin jagorancin Samuel Muindi Mbingu. [4]

Muƙamai na gwamnati

[gyara sashe | gyara masomin]

Ngei shi ne ɗan majalisar mazaɓar Kangundo daga shekarun 1969 zuwa 1990. Ya yi aiki a tsawon gwamnatin Jomo Kenyatta daga shekarun 1964 zuwa 1978 a matsayin minista kuma a gwamnatin Kenya ta bayan Kenya ƙarƙashin jagorancin shugaba Daniel Arap Moi daga shekarun 1978 zuwa 1990 inda ya riƙe muƙaman minista da dama. A shekarar 1990 kotu ta yanke masa hukuncin yin fatara, saboda haka dole ne ya bar kujerarsa ta majalisa. [3]

Ngei ya rasu ne a watan Agustan shekarar 2004 yana da shekaru 81 bayan fama da ciwon suga. [5] An gina wani kabari a Mbilini, Kangundo, mazaɓar da ya yi aiki tsawon shekaru 27, da gwamnatin Kenya ta kaddamar da shi a shekara ta 2006. A ranar 20 ga watan Oktoba, 2016, shugaban ƙasar Kenya ya kaddamar da wani mutum-mutumi na girmama Paul Ngei a garin Chumvi da ke mahaɗar da ke kan hanyar zuwa Machakos daga babbar hanyar Mombasa. Hakan ya faru ne a yayin bikin ranar jarumai na shekara wanda aka gudanar a garin Machakos. Gwamnatin Jubilee ta kuduri aniyar gudanar da bukukuwan ranar ƙasa a wajen babban birnin kasar, Nairobi.

  1. Daily Nation, 10 June 2007: Achieng Oneko dies, aged 87[permanent dead link]
  2. Kenya Times, 23 October 2005: Kenyatta Day a sad reminder of Kenya's distorted history Error in Webarchive template: Empty url.
  3. 3.0 3.1 The Standard, 16 August 2004: "A colourful career ends in dishonour". Archived from the original on 27 September 2007. Retrieved 27 September 2007.CS1 maint: unfit url (link)
  4. "Paul Ngei | Grand Dream Development Party" (in Turanci). Archived from the original on 23 May 2021. Retrieved 23 May 2021.
  5. The Standard, 16 August 2004: "Freedom hero Paul Ngei is dead". Archived from the original on 10 October 2007. Retrieved 10 October 2007.CS1 maint: unfit url (link)