Pelonomi Venson-Moitoi
|
| |||||||||||||
2014 - 2018 ← Phandu Skelemani (en)
2004 - 2009
2002 - 2004
9 Nuwamba, 2001 - 2002 ← David Magang (en)
| |||||||||||||
| Rayuwa | |||||||||||||
| Haihuwa |
Serowe (en) | ||||||||||||
| ƙasa | Botswana | ||||||||||||
| Karatu | |||||||||||||
| Makaranta |
Central Michigan University (en) | ||||||||||||
| Harsuna |
Turanci Harshen Tswana | ||||||||||||
| Sana'a | |||||||||||||
| Sana'a | ɗan siyasa, ɗan jarida da minista | ||||||||||||
| Wurin aiki | Gaborone | ||||||||||||
| Kyaututtuka |
gani
| ||||||||||||
| Imani | |||||||||||||
| Addini | Kirista | ||||||||||||
| Jam'iyar siyasa |
Botswana Democratic Party (en) | ||||||||||||
Pelonomi Venson-Moitoi 'yar jaridar Motswana ce kuma 'yar siyasa wacce ta yi aiki a matsayin Ministar Harkokin Wajen Botswana daga shekarun 2014 har zuwa Disamba 2018. [1] An naɗa ta a Majalisar Dokokin ƙasar Botswana a shekarar 1999 a matsayin ɗaya daga cikin mambobi huɗu na musamman da aka zaɓa kuma aka sake zaɓe a babban zaɓen shekarar 2004 . [2]
Venson-Moitoi ita Ministar Ayyuka, Sufuri da Sadarwa daga shekarun 2001 zuwa 2002 da Ministar Kasuwanci, Masana'antu, Dabbobin daji da Yawon buɗe ido daga shekarun 2002 zuwa 2004. [3] [4] An naɗa ta Ministar Sadarwa, Kimiyya, da Fasaha a shekarar 2004. [5] A cikin majalisar ministocin 2009, an naɗa Venson-Moitoi Ministar Sadarwa, Kimiyya da Fasaha, sannan aka naɗa ta Ministar Ilimi.
A ranar 17 ga watan Disamba 2018, Venson-Moitoi ta sanar da cewa za ta tsaya takarar shugabancin jam'iyyar. Washegari shugaba Mokgweetsi Masisi ya kore ta daga Majalisar Ministoci.

A ranar 5 ga watan Afrilu, 2019 ta rubuta wasiƙa zuwa ga Sakatare Janar na Jam’iyyar Demokraɗiyya ta Botswana tana mai cewa ta janye daga zaɓen shugaban ƙasa, tana mai zargin cewa an tabka maguɗi tun farko. [6] A ranar da ta gabata, Kotun Koli ta yanke hukunci kan buƙatarta na a ɗage zaɓen majalisar, ta amince da lauyoyin 'yan adawa cewa ba ta tabbatar da ko kasancewarta 'yar ƙasa ta haihuwa ne ko zuriya ba. [6] Takararta dai ya samu goyon bayan tsohon shugaban ƙasar Ian Khama, wanda ya caccaki jam'iyyar mai mulki, yana mai zarginsu da "ha'inci, rashin hakuri da kuma tsoratarwa." [7]
Rayuwa ta sirri
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Dr Venson-Moitoi a ranar 13 ga watan Mayu 1951 a Botswana. [8] Ta auri Yarima Moitoi [9] kuma suna da yara biyu. [10]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Botswana". www.berlinglobal.org (in Turanci). Retrieved 2022-10-04.
- ↑ "Parley elects special MPs". Botswana Press Agency (BOPA). Archived from the original on March 21, 2005. Retrieved 2007-12-07.
- ↑ "Venson is new minister of works". Botswana Press Agency (BOPA). Archived from the original on February 10, 2005. Retrieved 2007-12-07.
- ↑ "Mogae reshuffles cabinet". Botswana Press Agency (BOPA). Archived from the original on March 6, 2005. Retrieved 2007-12-07.
- ↑ "Mogae appoints cabinet -Ten new faces - Five women". Botswana Press Agency (BOPA). Archived from the original on February 10, 2005. Retrieved 2007-12-07.
- ↑ 6.0 6.1 "Botswana: Venson-Moitoi Withdraws From Race". Daily News. All Africa. 5 April 2019. Retrieved 6 April 2019.
- ↑ Sguazzin, Antony; Box, Pauline (5 April 2019). "Khama Slams Botswana Ruling Party Amid Leadership Dispute". Bloomberg. Retrieved 6 April 2019.
- ↑ "Botswana". www.berlinglobal.org (in Turanci). Retrieved 2024-09-30.
- ↑ Admin (2019-01-24). "Venson- Moitoi's spouse ready to be 'first gentleman'". Botswana Gazette (in Turanci). Retrieved 2024-09-30.
- ↑ Magazine, Botswana Youth (2017-01-27). "10 Things You Should Know About Botswana's AU Chairperson Aspirant, Dr Pelonomi Venson- Moitoi". Botswana Youth Magazine (in Turanci). Retrieved 2024-09-30.