Peter Enahoro
Peter Enahoro | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Uromi da Edo, 21 ga Janairu, 1935 |
ƙasa | Najeriya |
Mutuwa | Landan, 2023 |
Ƴan uwa | |
Ƴan uwa |
view
|
Sana'a | |
Sana'a | ɗan jarida, ɗan kasuwa da marubuci |
Peter Enahoro (an haifeshi ranar 21 ga Janairu, 1935) ɗan Jarida ne a Najeriya, marubuci, ɗan kasuwa kuma mawallafi. Har ila yau, an san shi da sunan "Peter Pan" saboda shaharar shafinsa a cikin mujallar New African da ke ƙarƙashin wannan sunan-(Peter Pan).[1] An bayyana shi a matsayin "wataƙila fitaccen ɗan jarida na duniya a Afirka".[2]
Rayuwar farko da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Peter Osajele Aizegbeobor Enahoro a ranar 21 ga Janairun 1935 ga dangin Enahoro (waɗanda yan siyasa ne) a Uromi, Jihar Edo, Najeriya.[3] Iyayensa Esan sune malamai ne, waɗanda suka koyawa Asuelimen Okotako Enahoro da Gimbiya Inibokun (née Okojie). Kakansa na uwa shine Onogie na Uromi, Ogbidi Okojie . Babban yayansa ɗan siyasa ne kuma, Cif Anthony Enahoro . Yana daya daga cikin 'yan'uwa goma. Ya yi karatu a St. Stephens Elementary School, Akure (Jihar Ondo); CMS Primary School, Ado-Ekiti (Jihar Ondo); Makarantar Gwamnati, Ekpoma (Jihar Edo), Makarantar St. David, Akure (Jihar Ondo), Makarantar Gwamnati, Warri (Jihar Delta), kafin ta kammala karatunta a Kwalejin Gwamnati, Ughelli ( Jihar Delta ) a 1948.[ana buƙatar hujja]
Sana'a
[gyara sashe | gyara masomin]Enahoro ya fara aikinsa a kafafen yada labarai a matsayin Mataimakin Jami’in Yada Labarai, Sashen Yanzu Ma’aikatar Watsa Labarai ta Tarayya, 1954. Ya fara aiki a jaridar Daily Times a matsayin babban edita a shekarar 1955, yana ɗan shekara 20, kafin ya ci gaba da zama Mataimakin Manaja a Rediffusion Services, Ibadan, a shekara ta 1957.[4] Ya zama Editan Jaridar Sunday Times ta Najeriya a shekarar 1958 yana ɗan shekara 23, sannan ya zama Editan Features na Daily Times a 1958, sannan ya zama Editan jaridar a 1962, ya zama Mashawarcin Edita na Daily Times Group a 1965, sannan a 1966. Babban Editan Jaridar Daily Times'.[4]
A cikin 1960s, Enahoro ya yi gudun hijira na ƙashin kansa wanda zai kai kimanin tsawon shekaru 13 yana gudun hijarar.[5] Ya kasance Editan Rediyo Deutsche Welle a Cologne, Jamus, daga 1966 zuwa 1976, kuma shi ne Editan Afirka na National Zeitung, a Basel, Switzerland, ya zama Daraktan Edita na Sabuwar Mujallar New African a London a 1978.[1] A shekarar 1981, ya kaddamar da wata mujallar labarai ta nahiyar Afirka mai suna Africa Now. [5] Ya zama shugaban kamfanin Daily Times Nigeria Plc a shekarar 1996. Aikin sa na "Peter Pan" wanda ya fara rubutawa a cikin 1959 ya kawo cigaba a a siyasa. Frank Barton a cikin littafinsa The Press of Africa (Macmillan Press Ltd.) ya bayyana Enahhoro a matsayin "wanda za a iya cewa shi ne mafi kyawun ɗan jarida a Afirka da ke rubutu da Ingilishi".[ana buƙatar hujja]
Korar kai
[gyara sashe | gyara masomin]A wata hira da Anote Ajeluorou na Mujallar Asabar ta Vanguard, Enahoro ya amince ya gudu daga Najeriya, yana da shekaru 31 a cikin 1960.[6] Wannan-(gudun hijirar) ba shi da alaƙa da Yaƙin Basasa na 1966. Ya fara dawowa gida a shekarar 1979 kafin ya tafi. Bugu da kari, a cikin 1990 ya dawo amma ya kasa zama.
Bugawa
[gyara sashe | gyara masomin]- Yadda ake zama ɗan Najeriya (1966)
- Dole ku yi kuka don dariya (1972)
- Kammalallen Najeriya (1992)
- Sa'an nan kuma ya yi magana da Thunder (2009)
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 Asante, Ben (20 March 2015). "Celebrating Peter 'Pan' Enahoro". New African. Retrieved 16 July 2021.
- ↑ "African Books Collective: Peter Enahoro". www.africanbookscollective.com. Retrieved 16 July 2021.
- ↑ Blerf (26 January 2017). "Enahoro, Peter Osajele Aizegbeobor (a.k.a Peter Pan)". Blerf. Retrieved 16 July 2021.
- ↑ 4.0 4.1 "Profile of the Icon: Peter Enahoro". Vanguard. 24 January 2015. Retrieved 6 November 2021.
- ↑ 5.0 5.1 Adetiba, Muyiwa (31 January 2015). "My life has been a series of accidents — Peter (PAN) Enahoro". Vanguard. Retrieved 6 November 2021.
- ↑ Oluwamuyiwa, Akinlolu (9 February 2015). "Peter Enahoro: Reflections of a Patriot (2)". The Guardian (in Turanci). Nigeria. Archived from the original on 16 July 2021. Retrieved 16 July 2021.
Hanyoyin haɗi na waje
[gyara sashe | gyara masomin]- Anote Ajeluorou, "Peter Enahoro: Tunanin Mai Kishin Kasa" Archived 2023-03-02 at the Wayback Machine, The Guardian (Nigeria), 6 Fabrairu 2015