Phonology
![]() | |||||
---|---|---|---|---|---|
language subsystem (en) ![]() ![]() | |||||
![]() | |||||
Bayanai | |||||
Ƙaramin ɓangare na | ilimin harsuna | ||||
Bangare na | ilimin harsuna | ||||
Is the study of (en) ![]() |
phoneme (en) ![]() ![]() | ||||
Gudanarwan |
phonologist (en) ![]() | ||||
Wuri | |||||
|
phonology reshe ne na ilimin harshe wanda ke nazarin yadda harsuna ke tsara tsarin sautin wayarsu ko kuma, na harsunan kurame, sassan alamomin su. Kalmar kuma tana iya nuni musamman ga tsarin sauti ko alamar wani nau'in harshe. A wani lokaci, nazarin ilimin sauti yana da alaƙa da nazarin tsarin sautin wayoyi a cikin harsunan magana, amma yanzu yana iya alaƙa da kowane bincike na harshe ko dai:
a matakin da ke ƙarƙashin kalmar (ciki har da sillable, farawa da rime, motsin magana, fasali na magana, mora, da sauransu), ko
dukkan matakan harshe da aka tsara sauti ko alamomi don isar da ma'anar harshe[1].
Harsunan kurame suna da tsarin phonological daidai da tsarin sauti a cikin harsunan magana. Tubalan ginin alamomin ƙayyadaddun ƙayyadaddun motsi ne, wuri, da suffar hannu.[2] Da farko, an yi amfani da wata kalma dabam don nazarin furucin alamomi ("chereme" maimakon "phoneme", da dai sauransu), amma yanzu ana ɗaukar ra'ayoyin don yin aiki a duniya ga duk harsunan ɗan adam.
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1]Brentari, Diane; Fenlon, Jordan; Cormier, Kearsy (July 2018). "Sign Language Phonology". Oxford Research Encyclopedia of Linguistics. doi:10.1093/acrefore/9780199384655.013.117. ISBN 9780199384655. S2CID 60752232.
- ↑ [2]Stokoe, William C. (1978) [1960]. Sign Language Structure: An outline of the visual communication systems of the American deaf. Department of Anthropology and Linguistics, University at Buffalo. Studies in linguistics, Occasional papers. Vol. 8 (2nd ed.). Silver Spring, MD: Linstok Press