Ramadan Asswehly
![]() | |
---|---|
![]() | |
Rayuwa | |
Haihuwa |
Misrata (en) ![]() |
ƙasa |
Tripolitanian Republic (en) ![]() |
Mutuwa | 1920 |
Ƴan uwa | |
Yara |
view
|
Sana'a | |
Sana'a |
ɗan siyasa da nationalist (en) ![]() |
Aikin soja | |
Ya faɗaci |
Sirte revolt (en) ![]() |
Imani | |
Addini | Musulunci |
Ramadan Sewehli, also spelled as Ramadan al-Suwayhili, [1] Ramaḍān al-Swīḥlī (c. 1879 – 1920) ya kasance fitaccen ɗan kishin ƙasa na Tripolitaniya a farkon mamayar Italiya a shekarar 1911 kuma ɗaya daga cikin waɗanda suka kafa Jamhuriyar Tripolitaniya. [1]
Ya yi yaƙi da Daular Usmaniyya da Italiya a lokacin Yaƙin Italo-Turkiyya, amma bayan kammala yarjejeniyar zaman lafiya ta shekarar 1912, ya jagoranci tawaye ga ruƙunin Italiya a Sirte. Da ɓarkewar yakin duniya na ɗaya, Italiyawa sun janye daga Misrata.[2] Ganin wannan fa'ida, daga baya ya shiga yakin Gasr Bu Hadi da Italiya. Shekaru da dama, ya yi nasarar karfafa garin Misrata a matsayin mafaka ga dakarun Ottoman da gundumar siyasa mai cin gashin kanta. A cikin shekarar 1916, sojojinsa sun yi arangama da sojojin Senussi da aka aika zuwa Sirte don karɓar haraji daga jama'ar yankin.[3] Kakan Abdulrahman Sewehli ne.
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 Tastekin, Fehim (2019). "Are Libyan Turks Ankara's Trojan horse?". Al-Monitor. Retrieved 15 September 2019.
- ↑ St John, Ronald Bruce (4 June 2014). Historical Dictionary of Libya. Rowman & Littlefield. p. 316. ISBN 9780810878761.
- ↑ St John, Ronald Bruce (4 June 2014). Historical Dictionary of Libya. Rowman & Littlefield. p. 316. ISBN 9780810878761.