Ruth Lara
| Rayuwa | |
|---|---|
| Haihuwa | Lisbon, 17 Satumba 1936 |
| ƙasa | Angola |
| Mutuwa | Luanda, 25 Oktoba 2000 |
| Ƴan uwa | |
| Abokiyar zama |
Lúcio Lara (mul) |
| Yara |
view
|
| Sana'a | |
| Sana'a | mai karantarwa, mai aikin fassara, masanin lissafi da gwagwarmaya |
Ruth Manuela Pflüger Rosenberg Lara (17 Satumba 1936 - 25 Oktoba 2000) malama ce ta Fotigal-Angolan, mathematician, mai fassara, kuma mai fafutuka. Ita ce Uwargidan Shugaban Angola a takaice, bayan mijinta, masanin kimiyyar lissafi-mathematician, mai adawa da mulkin mallaka, kuma 'yar siyasa Lúcio Lara, ta karbi mulki na tsawon kwanaki 9 na wucin gadi bayan mutuwar Agostinho Neto.
Ta kasance mai haɓaka ɗaya daga cikin litattafan karatu na farko da mutanen Angola suka yi, tare da kasancewa da alhakin, tare da mijinta, don takaddun tarihinsu kan tsarin raba Angolan a lokacin 'yan mulkin mallaka a lokacin Yaƙin yancin kai na Angolan. [1]
Tarihin Rayuwa
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Lara ga iyayen Jamus Lotte da Hermann Pflüger a Lisbon a ranar 17 ga watan Satumba 1936. Jamus Nazi ta tsananta wa iyayenta kuma sun sami mafaka a Lisbon, saboda kasancewar Lotte Bayahude da Hermann kasancewarsa ɗan kwaminisanci. Iyayenta sun ci gaba da kasancewa masu fafutuka a cikin fafutuka na hagu yayin da suke Portugal, wanda ya rinjayi imanin 'ya'yansu na siyasa. [1]
A matsayinta na ɗaliba a makarantar sakandare a Lycée Français de Lisboa, ta zama ƙungiyar Matasa na Ƙungiyar Ƙwararrun kuma ta fara nuna rashin amincewa da gwamnatin Estado Novo na António Salazar. [1] Ta kuma zama memba na kungiyoyin da ke da alaƙa da mawaki kuma ɗan gwagwarmayar kwaminisanci Fernando Lopes-Graça har zuwa shekara 1953. A wannan lokacin ne ta kuma haɗu da ɗalibin Angola Lúcio Lara, [1] wanda ya riga ya kasance jagora mai mahimmanci a cikin gwagwarmayar yaki da 'yan mulkin mallaka a Angola.
Da farko a shekara ta 1953, Ruth ta fara soyayya da Lúcio, ta aure shi a watan Yuli 1955. Sun haifi ɗansu na farko, Paulo a Lisbon a shekara ta 1956. A wannan lokacin ta fara karatun ta a fannin lissafi. Ma'auratan sun zama iyayengiji a lokacin auren Agostinho Neto da Maria Eugénia Neto lokacin da suka yi aure a shekarar 1958. [1] [2]
Daga baya Laras sun gano cewa ’yan sandan sirri na gwamnatin Estado Novo, Polícia Internacional e de Defesa do Estado (PIDE) ne ke kula da su. Daga nan suka yanke shawarar barin Lisbon a watan Maris na 1959 zuwa Jamus ta Yamma, sannan suka ci gaba da ƙaura zuwa Jamus ta Gabas, suna samun mafaka da tallafi daga dangin Ruth, Pflügers da Rosenbergs. A wannan lokaci, Lúcio ya iya jefa 'yan sandan asiri, zuwa, a tsakanin sauran wurare, Roma, Tunis, Rabat, da Casablanca, yayin da Ruth ta zauna a Jamus ta Gabas. [1]
Bayan Lúcio ya iya kafa kansa a Casablanca, Ruth ta yi tafiya, ta Faransa, zuwa Maroko don haɗuwa da mijinta. [1] Daga can, iyalin suka tafi Conakry, inda Lúcio zai jagoranci ofishin farko na ƙasa da ƙasa na Ƙungiyar Jama'a don 'Yancin Angola (MPLA) a Afirka. [2] Yayin da yake can, ya yi aiki a matsayin farfesa na Faransa. Ya kuma shirya takardun jagorancin farko na gwagwarmayar mulkin mallaka a cikin tsohon mulkin mallaka na Portugal, wanda ke aiki da Hugoz, Eughata Mariazinha, Américata Boazinha, Américata Boavida, Ciwoçata Ferreira viana, da Marcelino dos Santos. Sun haifi ɗa na biyu na ma'auratan, Wanda Lara, a Conakry a cikin shekarar 1963. [1]
A wannan shekarar, Ruth ta tafi Kinshasa tare da mijinta don su kafa kansu a can, inda Lúcio ya yi aiki a hedkwatar jam’iyyar. Daga baya sun koma tare da ɗaukacin MPLA zuwa Brazzaville don sake kafa hedkwatar jam'iyyar. Sun haifi ɗansu na uku kuma ɗan na ƙarshe na halitta, Bruno Lara, a can. Ruth ta ci gaba da aiki a matsayin farfesa na lissafi a Liceu Mafua-Virgile de Brazavile. A cikin shekarar 1960, Laras ya ɗauki yara uku daga Brazzaville: José da Silva Lara, Júnior Cadete Lara, da Jean-Michel Mabeko-Tali Lara. Daga baya kuma za su ɗauki yaran Angola uku: José Katuya Lara (wanda aka ba wa laƙabi Vantagem Lara), Catarina Lara (Valia Lara), da Paulo Samba Lara. [1]
Muhimmancin Ruth ya karu a MPLA tun daga shekarar 1964 zuwa 1965, inda ta zama ɗaya daga cikin masu fassara jam'iyyar, da kuma kasancewa muhimmiyar malama a lokacin da Guida Chipenda, suka kirkiro littafin karatu na farko da 'yan Angola suka kirkira. [1]
A ƙarshen shekara ta 1974, jam'iyyar ta zama sananniya ga samun Lúcio ya shiga shawarwarin diflomasiyya kan 'yancin kai na Angola, yana shiga cikin tawagar farko ta MPLA mai tarihi wacce aka karɓe ta a hukumance a Luanda. Ya yi aiki a waɗannan mukamai har zuwa lokacin da Angola ta samu ‘yancin kai a shekarar 1975. [1] A ranar 'yancin kai na Angola, tare da Henrique Onambwé, Joaquina, da Cici Cabral, Ruth ta taimaka wajen ƙirƙirar tutar Angola.
Bayan samun 'yancin kai, Agostinho Neto ta ba ta ayyuka daban-daban masu nasaba da ilimin siyasa da ke da alaƙa da ƙasar Angola, daga baya ya naɗa ta, a cikin shekarar 1979, shugabar sashen horar da ma'aikata na MPLA. Ta kuma taka rawa a cikin shirin tura ɗaliban Angola zuwa ƙasashen ketare. [1] A ƙarshe ta ga, a wannan shekarar, mijinta ya jagoranci ƙasar kuma ya zama shugaban wucin gadi na Angola [3] bayan mutuwar Agostinho Neto. [2] [4]
A matsayinta na shugabar sashen horar da ma’aikata, ta fara shiga rikici da sabon shugaban Angola, José Eduardo dos Santos, a shekarar 1982 don ba da izinin shiryawa da gabatar da wani yanki na tilas na satirical da ta jagoranta a Santos, wanda aka yiwa laƙabi da "caso da Peça e do Quadro". [1] [5] [6] Daga baya an cire ta daga ayyukan jam'iyyarta, [7] amma daga baya za ta koma MPLA daga baya. [1]
Daga baya za ta yi aiki a matsayin mai fassara kuma a wata kungiya da ta sadaukar da takardun tarihi na tsarin lalata Angola. Ta kafa, tare da mijinta Lúcio, da Associação Tchiweka de Documentação (ATD). Ta sadaukar da kanta ga wadannan ayyuka har zuwa rasuwarta. [1]
Mutuwa
[gyara sashe | gyara masomin]Lara ta mutu da ciwon daji a ranar 25 ga watan Oktoba 2000 a Luanda. [1]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.00 1.01 1.02 1.03 1.04 1.05 1.06 1.07 1.08 1.09 1.10 1.11 1.12 1.13 1.14 1.15 Susana Garcia (27 June 2014). ""A mulher é o único receptáculo que ainda nos resta, onde vazar o nosso idealismo." – Goethe". Tribuna das Ilhas. Archived from the original on 4 October 2022. Retrieved 3 June 2025.
- ↑ 2.0 2.1 2.2 "Lúcio Lara, nacionalista e co-fundador do MPLA". Club K. 5 March 2016.
- ↑ "Morreu José Eduardo dos Santos, o homem que queria "ser recordado como um patriota"". Expresso. 8 July 2022.
- ↑ "Lúcio Lara: The First and Last Stalwart of the MPLA". Maka Angola. 17 March 2016.
- ↑ Vidal, Nuno de Fragoso. (September 2016). "O MPLA e a governação: entre internacionalismo progressista marxista e pragmatismo liberal-nacionalista". Estudos Ibero-Americanos. Porto Alegre. 42 (3): 815–854.
- ↑ Silva, Reginaldo (2 March 2016). "Lúcio Lara entre a história e as "ausências"". Rede Angola. Retrieved 6 September 2024.
- ↑ "Terra queimada". Expresso.pt. 8 January 2017.