Jump to content

Samori Ture

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

[[Category:articles

with short description]]
Samori Ture
Almamy, Faama
Wassoulou Emperor
Karaga 1878–1898
Gada daga position established
Magaji position abolished
Haihuwa c. 1830
Manyambaladugu
Mutuwa Yuni 2, 1900(1900-06-02) (shekaru 71–72)
Gabon
Addini Sunni Islam

Samori Ture (c. 1828 – watan Yuni 2, 1900), kuma aka san shi da Samori Toure, Samory Touré, ko Almamy Samore Lafiya Toure, ya kasance a Malinke da a Soninke[1] malamin muslimi, masanin dabarun soja, da wanda ya kafa Daular Wassoulou , daular musulunci da ta mamaye arewaci da gabashin Guinea, arewa maso gabashin Sierra Leone, kudancin Mali, arewacin Côte d'Ivoire da wani bangare na kudancin Burkina Faso.

Musulmi ne mai zurfin addini na Makarantar Maliki na Shari'ar addini na Sunni Islama, ya shirya daularsa kuma ya tabbatar da fadada ta da ka'idodin Islama. Ture ya yi tsayayya da mulkin mallaka na Faransa a Yammacin Afirka daga 1882 har zuwa lokacin da aka kama shi a 1898.

Shi ne kakan kakan shugaban Guinea na farko, Ahmed Sékou Touré .

Rayuwa ta farko da aiki

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Samori Ture a shekara ta a Manyambaladugu, ɗan Kemo Lanfia Ture, mai saƙa da ɗan kasuwa na Dyula, da Sokhona Camara . Iyalin sun koma Sanankoro ba da daɗewa ba bayan haihuwarsa.:12

Ture ya girma yayin da ake canza Yammacin Afirka ta hanyar haɓaka lambobin sadarwa da kasuwanci tare da Turawa a cikin kayayyaki, kayan sana'a da kayayyaki. Cinikin Turai ya sa wasu kasashe na kasuwanci na Afirka suka wadata. Cinikin bindigogi ya canza al'adun gargajiya na Yammacin Afirka na yaƙi kuma ya kara tsananin rikice-rikice, yana ƙara yawan mutuwar.:128

Ture matashi ne mai wahala, yana jagorantar ƙungiyar yara maza na yankin waɗanda za su sace 'ya'yan itace daga filaye. Don sanya shi a kan hanya mafi kyau, mahaifinsa ya saya masa wasu kayayyaki kuma ya tura shi ya zama dan kasuwa da ke sayar da kola goro daga bakin teku don zane.:16

A shekara ta 1853 dangin Cissé sun kai hari kan Sanankoro kuma yarima Sere Brahima ya kama mahaifiyar Samory, wanda ɗan'uwansa Sere Bourlaye ya kasance sarki a Madina. Ya tafi Madina don musayar kansa ga mahaifiyarsa, kuma ya yi shekaru bakwai a matsayin jarumi ga Cissé. A cikin hidimarsu ya koyi yin amfani da bindigogi, zane-zane na yaki, da horo, kuma ya tuba zuwa Islama. Mai ƙarfin zuciya da basira, ya tashi da sauri.19 Sere Bourlaye ya mutu a shekara ta 1859. Ba da daɗewa ba Sere Brahima, wanda ya gaji shi, ya 'yantar da Samory da mahaifiyarsa, kuma suka koma Sanankoro.[2]:21 A cewar al'ada, ya kasance "shekaru bakwai, watanni bakwai, kwana bakwai" kafin ya tafi tare da mahaifiyarsa.

A lokacin, Yankin Manding yana da ƙungiyoyin yaƙi da yawa waɗanda ba za a iya rarrabe su daga 'yan fashi ba. Da yake ba zai iya daidaitawa cikin rayuwa ta zaman lafiya ba, Samory ya shiga ɗayan waɗannan ƙungiyoyi amma, tare da sunansa a matsayin jarumi, ya shiga rikici tare da shugaban da ke kan mulki. Bayan an yi masa bulala saboda rashin biyayya, sai ya tafi wani rukuni wanda nan da nan ya karɓi iko.:21–22 Sojojinsa za su kafa a wajen ƙauyuka, suna ciyar da kansu ta hanyar karɓar manoma masu wucewa har sai ƙauyen ya yarda da ikon Samory, sannan suka ci gaba.[2]:25 Babban cikas na farko da suka yi shi ne ƙauyen Tere, wanda gwamnan Sere Brema ya kare a yankin. Samory ya kasa kama shi da kuma cin hanci ga gwamnan, Dianka, zuwa sauyawa.[2] :26 Duk da haka, ya sami nasarar kama duk yankin Toron ko dai ta hanyar karfi ko diflomasiyya, gina kawance tare da dangin Konate masu iko na Gbodou da shugabannin Bissandougou, da kuma karbar ƙauyen Faranfina ta hanyar makirci.[2]:30–32 Wannan matakin fadadawa na farko, wanda ya kasance daga 1866 zuwa 1873, ya ga sojojin Samory da tasirinsa sun karu sosai yayin da membobin dangin mahaifiyarsa Camara da sauran masu sa kai da yawa suka janyo hankalin nasararsa.[3]

Samory ya kama Bissandougou a 1873 ya wakilci sanarwar yaki da Nantenin Famoudou Kourouma, sarki na Saboudou, wanda ya ci gaba da babban birninsa a Worokoro. An doke Samori a yaƙin su na farko kuma ya koma cikin zuciyar ƙasashensa.:33A daren da ya gabata a ƙarƙashin ganuwar Bissandougou, Samory ya tafi tattaunawa da Jamoro Adjigbe Diakite, ɗaya daga cikin manyan mataimakan Kourouma. "Na yi imanin cewa ba ku da kyau ku yi yaƙi da ɗan'uwanku Musulmi", in ji shi. "Kai ne Fula kuma Fula Musulmi ne, kuma ni ne Ture kuma dangin Ture Manden-Mori ne (Musulmi na Mande), kuma Musulmi ɗaya ba zai iya yaƙi da ɗan'uwansa Musulmi ba. Na kawo muku wasu cola don ku dakatar da wannan yaƙin. " Tare da hakan, ya ba Diakite babban cin hanci don canza bangarori.

Kashegari da safe, sojojin Diakite sun harbe Samory ba tare da sun ɗora harsasai a cikin bindigoginsu ba, sannan suka juya suka taimaka wajen Kourouma, wanda aka kama kuma aka fille kansa. Samory yanzu Faama ne na duk ƙasar da ke tsakanin kogin Milo, Sankarani, da Dion.:34

Bayan nasarar da ya samu a yakin Saman-saman, a cikin 1875 Daular Bate, wata jiha mai mulki da daular Kaba ta Kankan ke mulki, ta aika da kwamishinoni zuwa Ture a Bissandougou . Karamo Mori Kaba ya nemi kawance da makwabtanta na arna, musamman dangin Condé da ke Gbérédou. Wannan Samory ya yarda, ya rufe yarjejeniyar tare da ganawa a Tintioule . [4] A matsayin wani ɓangare na wannan haɗin gwiwa mai tsarki, Samory ya zurfafa iliminsa game da Islama yana karatu tare da malamin Mauritania mai suna Sidiki Cherif . :47–9

  1. Person, Yves (1963). "Les ancêtres de Samori". Cahiers d'Études Africaines. 4 (13): 125–156. ISSN 0008-0055.
  2. 2.0 2.1 2.2 2.3 Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named Fofana
  3. "Quand les empires se faisaient et se défaisaient en Afrique de l'Ouest : le cas Samory Touré". La Revue d'Histoire Militaire (in French). 20 December 2018. Retrieved 30 September 2023.CS1 maint: unrecognized language (link)
  4. Camara, Mohamed Saliou (29 May 2020). "The History of Guinea". Oxford Research Encyclopedias. Oxford University Press. doi:10.1093/acrefore/9780190277734.013.626. ISBN 978-0-19-027773-4. Retrieved 11 September 2021.