Sarah Vaughan
![]() | |
---|---|
![]() | |
Rayuwa | |
Cikakken suna | Sarah Lois Vaughan |
Haihuwa |
Newark (en) ![]() |
ƙasa | Tarayyar Amurka |
Ƙabila | Afirkawan Amurka |
Mutuwa |
Hidden Hills (en) ![]() |
Makwanci |
Glendale Cemetery (en) ![]() New Jersey |
Yanayin mutuwa | Sababi na ainihi (Ciwon huhun daji) |
Karatu | |
Makaranta |
East Side High School (en) ![]() Newark Arts High School (en) ![]() |
Harsuna | Turanci |
Sana'a | |
Sana'a |
mawaƙi, jazz musician (en) ![]() ![]() |
Kyaututtuka | |
Artistic movement |
jazz (en) ![]() bebop (en) ![]() cool jazz (en) ![]() |
Yanayin murya |
contralto (en) ![]() |
Kayan kida |
piano (en) ![]() murya |
Jadawalin Kiɗa |
Columbia Records (mul) ![]() Cadet Records (en) ![]() Mercury Records (en) ![]() |
IMDb | nm0891098 |
Sarah Lois Vaughan (/vɔːn/, Maris 27, 1924 - Afrilu 3, 1990) mawaƙiyar jazz ce kuma ƴar piano. Wadda ake yi wa lakabi da "Sassy" da "The Divine One",[1] ta sami lambar yabo ta Grammy guda biyu, gami da lambar yabo ta Nasara ta Rayuwa, kuma an zaɓi ta don jimlar Grammy Awards tara.[2] An ba ta kyautar NEA Jazz Masters Award a cikin 1989.[3] Mai suka Scott Yanow ta rubuta cewa tana da "ɗaya daga cikin manyan muryoyi masu ban mamaki na karni na 20".
Rayuwar baya
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Vaughan a Newark, New Jersey, zuwa Asbury "Jake" Vaughan, kafinta ta kasuwanci wanda ta buga guitar da piano, da Ada Vaughan, mai wanki wanda ta rera waka a cikin mawakan coci, ƙaura daga Virginia.[4] Vaughans sun zauna a wani gida a titin Brunswick a Newark don dukan kuruciyar Vaughan. Jake ta kasance mai zurfin addini. Iyalin sun yi aiki a New Mount Zion Baptist Church a 186 Thomas Street. Vaughan ta fara darussan piano tana ƴar shekara bakwai, ta rera waƙa a cikin ƙungiyar mawaƙa na coci, kuma ya buga piano don maimaitawa da hidima. Sarah da danginta duk 'yan Democrat ne masu rijista.[5]
Ta haɓaka ƙaunar farko ga mashahurin kiɗan. A cikin 1930s, ta akai-akai ga ƙungiyoyi na gida da na yawon shakatawa a Montgomery Street Skating Rink.[6] A tsakiyar shekarunta, ta shiga cikin kulab ɗin dare ba bisa ka'ida ba kuma ta yi wasan pianist da mawaƙa a Piccadilly Club da kuma a Filin jirgin sama na Newark.[6]
Vaughan ta halarci Makarantar Sakandare ta Gabas, sannan ta koma Newark Arts High School,[7] wacce aka buɗe a cikin 1931. Yayin da abubuwan da suka faru na dare a matsayin 'yar wasan kwaikwayo ta mamaye ayyukan karatunta, ta bar makarantar sakandare a lokacin ƙaramarta don mai da hankali sosai kan abin da take so. kidan ta.
Aiki
[gyara sashe | gyara masomin]1942-1943: Farkon aiki
[gyara sashe | gyara masomin]Vaughan na yawan rakiyar abokinta, Doris Robinson, a tafiye-tafiyenta zuwa birnin New York. A cikin kaka na 1942, a lokacin tana da shekaru 18, Vaughan ta ba da shawarar cewa Robinson ya shiga gasar Apollo Theater Amateur Night. Vaughan ta buga wasan piano don Robinson, wanda ya ci lambar yabo ta biyu. Daga baya Vaughan ta yanke shawarar komawa baya don yin gasa a matsayin mawaƙa da kanta. Ta rera waka "Jiki da Rai" kuma ta yi nasara-ko da yake ranar wannan wasan na nasara ba shi da tabbas. Kyautar, kamar yadda Vaughan ya tuna wa Marian McPartland, $10 ce kuma alƙawarin sati guda a Apollo. A ranar 20 ga Nuwamba, 1942, ta koma Apollo don buɗe wa Ella Fitzgerald.[8]
A cikin makon da ta yi na wasan kwaikwayo a Apollo, an gabatar da Vaughan ga mawaƙin bandeji da mai wasan piano Earl Hines, kodayake an yi gardama game da cikakkun bayanai na wannan gabatarwar. Billy Eckstine, mawakiyar Hines a lokacin, Vaughan da wasu sun yaba da jin ta a Apollo kuma suka ba ta shawarar Hines. Hines ya yi ikirarin cewa ya gano ta da kansa kuma ya ba ta aiki a nan take. Bayan ɗan taƙaitaccen gwaji a Apollo, Hines ya maye gurbin mawaƙansa mata da Vaughan a ranar 4 ga Afrilu, 1943.[9]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Holden, Stephen (April 5, 1990). "Sarah Vaughan, 'Divine One' Of Jazz Singing, Is Dead at 66". The New York Times. p. 1. Retrieved March 27, 2020.
- ↑ "Entertainment Awards Database". theenvelope.latimes.com. November 11, 2008. Retrieved November 3, 2011
- ↑ Sarah Vaughan". NEA. January 24, 2013. Retrieved September 27, 2018
- ↑ Gates, Henry Louis; Cornel West (February 5, 2002). The African-American Century: How Black Americans Have Shaped Our Country. Simon and Schuster. ISBN 9780684864150.
- ↑ "Sarah Vaughan - I've always been a Democrat; it runs in my..."
- ↑ Gourse, Leslie (August 5, 2009). Sassy: The Life Of Sarah Vaughan. Da Capo Press. ISBN 978-0-7867-5114-3.
- ↑ Gourse, Leslie (August 5, 2009). Sassy: The Life Of Sarah Vaughan. Da Capo Press. ISBN 978-0-7867-5114-3.
- ↑ Hayes, Elaine M. (July 4, 2017). Queen of Bebop: The Musical Lives of Sarah Vaughan (1 ed.). Ecco/Harper Collins. pp. 29–32. ISBN 978-0-06-236468-5.
- ↑ Gourse, Leslie (August 5, 2009). Sassy: The Life Of Sarah Vaughan. Da Capo Press. ISBN 978-0-7867-5114-3.