Jump to content

Sashen gudanarwa

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Sashen gudanarwa
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na human-geographic territorial entity (en) Fassara, political entity (en) Fassara da wuri
Bangare na hierarchy of administrative territorial entities (en) Fassara
Has characteristic (en) Fassara administrative territorial entity type (en) Fassara
Open data portal (en) Fassara OSM boundaries (en) Fassara

Rarraba gudanarwa[1] (haka ma sassan gudanarwa,[2] [3]] [4] yankunan gudanarwa, [5] ƙungiyoyin ƙasa, ko jihohi, da kuma yawancin sharuɗɗa iri ɗaya) yankuna ne na yanki wanda aka raba wata ƙasa mai cin gashin kanta. Irin wannan rukunin yawanci yana da ikon gudanarwa mai ikon yanke hukunci ko yanke shawara game da yankinsa[6] Yawancin sassan gudanarwa ana amfani da su azaman polygons a cikin binciken ƙasa.[7]


Yawanci, jihohi masu iko suna da matakan gudanarwa da yawa. Sunaye gama gari na manyan ƙungiyoyin gudanarwa (mafi girma) sun haɗa da: jahohi (jahohin ƙasa, maimakon ƙasashe masu iko), larduna, filaye, yankuna da yankuna. Wadannan su kuma galibi ana rarraba su zuwa kananan hukumomin gudanarwa da aka sani da sunaye irin su comarcas, raions ko gundumomi, wadanda ake kara raba su zuwa gundumomi, gundumomi ko al’ummomi wadanda suka zama kananan hukumomi ( kananan hukumomi). Wasu sunaye na gudanarwa (kamar sassan, cantons, larduna, gundumomi ko gwamnoni) ana iya amfani da su don manyan makarantu, matakin na biyu, ko kashi na uku.

Rarraba siyasar duniya

[gyara sashe | gyara masomin]

Kalmomi Saboda bambance-bambancen amfani da su a duk duniya, daidaiton fassarar kalmomi daga waɗanda ba Ingilishi zuwa Ingilishi yana da wuyar kiyayewa wani lokaci. A yawancin waɗannan sharuɗɗan da suka samo asali daga tasirin al'adun Birtaniyya, yankuna masu ƙarancin ma'ana yawan yawan jama'a na iya ɗaukar taken mahallin da mutum zai yi tsammanin ya fi girma ko ƙarami. Babu ƙayyadadden ƙayyadaddun ƙa'ida, don "dukkanin siyasa na gida ne" kamar yadda ƙila ke nunawa ta hanyar rashin tsarin tsarin su.

A fagen mulkin kai, kowane ɗayan waɗannan yana iya faruwa kuma yana faruwa a gefen titi - wanda galibi yana ratsa ƙauyuka, ƙauyuka marasa ƙarfi. Tunda sharuɗɗan ƙungiyoyin siyasa ne na gudanarwa na ƙaramar hukumar yanki, ainihin dangantakarsu da ma'anarsu suna ƙarƙashin la'akari da dokokin gida, al'ada, da kuma dokar ƙa'idar jiha da ma'ana da sarrafawa na ƙaramar hukuma (gudanarwa). A cikin gadon al'adun Birtaniyya, wasu yankuna sun fara da ƙananan ƙananan hukumomi waɗanda suka ƙunshi yanki mai girman gaske, amma an raba su cikin lokaci zuwa ƙananan hukumomi masu yawa.

A cikin waɗancan ƙungiyoyin akwai manya da ƙanana birane ko garuruwa, waɗanda ƙila ko ba ta zama wurin zama na gunduma ba.

  1. Administrative divisions - The World Factbook". Central Intelligence Agency. Archived from the original on 2021-03-25. Retrieved 2021-03-26
  2. "General maps | Geospatial, location information for a better world"
  3. ["02003R1059-20191113". EUR-Lex. Article 3(1). Archived from the original on 2021-05-21. Retrieved 2021-03-25.
  4. "Global Administrative Unit Layers (GAUL)". GeoNetwork. FAO. Archived from the original on 24 September 2015.
  5. OECD Glossary of Statistical Terms - Administrative regions Definition". OECD Statistics. August 26, 2004. Archived from the original on 2021-08-27. Retrieved 2021-08-27.
  6. "02003R1059-20191113". EUR-Lex. Article 3(1). Archived from the original on 2021-05-21. Retrieved 2021-03-25.
  7. "Polygon Simplification for the Efficient Approximate Analytics of Georeferenced Big Data"