Sheriff Folarin
|
| |
| Rayuwa | |
| Haihuwa | Jahar Kaduna, 15 ga Augusta, 1973 (52 shekaru) |
| ƙasa | Najeriya |
| Karatu | |
| Makaranta | Jami'ar Ibadan |
| Harsuna | Turanci |
| Sana'a | |
| Sana'a |
ɗan jarida da university teacher (en) |
| Employers |
Texas State University (en) Jami'ar Rwanda Nnamdi Azikiwe University Jami'ar Ibadan |
Sheriff F. Folarin malamin kimiyya ne na ƙasar Najeriya da ƙasar Rwanda, sannan kuma farfesa a harkokin ƙasashen duniya, wanda ke koyarwa a Jami'ar Jihar Texas, da kuma Jami'ar Rwanda, da Kuma Jami'ar Nnamdi Azikiwe, Najeriya. Har ila yau, shi ne mai fafutukar Pan-Africanist, wanda shine wanda ya kafa ƙungiyar African Homegrown Development Initiative (AHDI) sannan kuma shi ne shugaban ta, ƙungiya mai zaman kanta da ke aiki daga Ƙasar Amurka, da ƙasar Najeriya, da Kuma ƙasar Rwanda. Folarin ya sami cikakken matsayi na Farfesa na Harkokin Ƙasashen Duniya a Cikin shekarar 2017 a Jami'ar Alkawari, ya zama mutum na farko da ya samu irin wannan a cikin ma'aikata.[1]
A cikin. Shekarar 2020, Cibiyar Gudanar da Rikicin Jami'ar Rwanda ta yi aiki da Farfesa Folarin don koyarwa da kuma ba da shawara ga ɗaliban da suka kammala karatu na Cibiyar, gami da membobin Babban Kwamandan da Ma'aikata na Kwalejin Tsaro ta ƙasar Rwanda da Ma'aikatan, da Kwalejin Lantarki ta Ƙasa. Sannan kuma Folarin farfesa ne a Cibiyar Nazarin Ci gaba ta Ife, Ile-Ife, da Cibiyar Nazaren Zaman Lafiya, Tsaro da Ci Gaban Jami'ar Nnamdi Azikiwe, Najeriya. Jami'ar Johannesburg a ƙasar Afirka ta Kudu, Cibiyar Nazarin diflomasiyya ta gaba kwanan nan ta sanya shi a matsayin Babban Mataimakin Bincike.[2]
Rayuwa ta farko da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Sheriff Folarin a Kaduna, Jihar Kaduna, Arewacin Najeriya a ranar 15 ga watan Agustan shekarar 1973. Ya fito ne daga Abeokuta, Jihar Ogun . Folarin ya sami ilimin firamare a sassa daban-daban na Arewacin Najeriya- Kaduna, inda ya halarci Makarantar Firamare ta LGA da Makarantar Yara ta Soja; Jihar Nijar, inda ya tafi Makarantar Firayim Minna ta Bosso; da kuma Makarantar Firimare ta Katolika a Jihar Kwara. [3] Bayan haka, ya ci gaba zuwa Jihar Benue don karatun sakandare, da farko a Kwalejin Tilley Gyado sannan daga baya a Kwaleji ta Gwamnati ta Makurɗi. Bayan mahaifinsa ya yi ritaya daga aikin gwamnati na tarayya, wanda shine dalilin sauye-sauye na makaranta a Arewa, daga bisani ya koma Garin Ibadan, Jihar Oyo a Kudu maso Yammacin Najeriya, inda ya kammala karatun sakandare, ya kammala karatu daga Kwalejin Abadina a shekarar 1989.[4][5]
Ya ci gaba zuwa babbar makarantar Najeriya, Jami'ar Ibadan, kuma ya kammala karatu tare da digiri na farko a fannin fasaha (Honors) a tarihi, ɗalibin da ya fi dacewa a cikin saitin sa (UI). A shekara ta 1993, ya lashe kyautar Oba Lipede a Tarihi a matsayin mafi kyawun ɗaliban digiri na farko tare da kyautar kuɗi da takardar shaidar. Binciken Folarin na ƙarin ilimi ya sa ya bi digiri na biyu a kimiyyar siyasa a alma mater, Ibadan, kuma ya kammala shirin a matsayin daya daga cikin manyan biyu a cikin aji na kimanin ɗalibai guda 40. Ya ci gaba da gudanar da shirin digiri a Jami'ar Alkawari kuma ya sami PhD a Harkokin Ƙasashen Duniya a shekarar 2010. Ibadan da Covenant sun kasance manyan cibiyoyi biyu a Najeriya a cikin shekaru 11 da suka gabata.[6]

Ayyuka
[gyara sashe | gyara masomin]Bayan kammala digiri na biyu, Folarin ya bi aiki a cikin ƙaunarsa ta farko - aikin jarida. Ya kasance ƙwararren ɗan jarida a harabar tsakanin Shekarar 1992 da Kuma shekarar 1996, wanda ya ƙare tare da fitowarsa a matsayin shugaban Union of Campus Journalists (UCJ) tsakanin Shekarar 1994 da Shekarar 1996. Ya yi aiki a jaridar Afirka ta Najeriya (ANN) Plc, mai wallafa Nigerian Tribune, jaridar farko mai zaman kanta ta ƙasar. A Tribune, ya kasance ɗan jarida mai bincike kuma marubuci mai yawa, wanda ya kasance jigon shafuka na gaba da mahimman shafuka na ciki tare da rahotanni da bincike. Ya sauya tsakanin ilimi da matsayin mai ba da rahoto na yaƙi / rikici, sannan kuma a cikin Shekarar 1999, yadda ya yi magana game da rikice-rikicen Ife-Modakeke da rikicewar Fulani-Yoruba a Shaki, Jihar Oyo ya ba shi karɓuwa daga kafofin watsa labarai masu adawa da Reuters, wanda ya kusantar da shi da aiki ko tayin aiki na musamman. Matsayinsa a Nigerian Tribune, duk da haka, ba zai daɗe ba yayin da hukumomin alma mater dinsa, Jami'ar Ibadan, suka kusanci shi da Manajan Darakta a Tribune don karɓar tayin koyarwa a Sashen Tarihi. Bayan la'akari da shawarwari da yawa daga iyaye da wasu abokan aiki, ya bar aikin jarida a sana'a kuma ya ɗauki alƙawari a Makarantar Tarihi ta Ibadan, Jami'ar Ibadan . [7][8]
Bayan haka, Folarin ya koma Jami'ar Alkawari kuma ya yi aiki a wannan ma'aikatar kusan shekaru 19. A wannan ma'aikatar, ya ji daɗin sararin samaniya don shaida karuwar aikin meteoric kuma ya ba da gudummawa sosai ga ma'auni. Daga kafa ƙungiyoyin ɗalibai irin su ƙungiyoyin wallafe-wallafen da muhawara zuwa jagororin yawon shakatawa da kuma kafa tushe mai ƙarfi don haɓaka ƙasa da ƙasa a matsayin majagaba da shugaban ofishin ƙasa da ƙasa sau biyu, yanayin yana da ƙalubale ga ci gaba da kirkire-kirkire. Folarin yana da wallafe-wallafen ilimi da yawa, gami da labarai sama da 90 a cikin mujallu masu bita waɗanda aka jera a cikin bayanan kimiyya masu ƙwarewa kamar Google Scholar, Scopus, Web of Science, da Semantics Scholar; da littattafai bakwai. Wadannan littattafai sun hada da Tsaron Gida da Ta'addanci a Najeriya (Lexington Books, 2024), Rashin Manufofin Ƙasashen Waje na Najeriya (Palgrave Macmillan, 2024), Canjin Ruwa na Rwanda (Palgrabe Macmillan), da kuma Majalisar Dinkin Duniya da Manufofin Ci Gaban Ci gaba (Springer, 2022).[9][10]
Tsakanin Shekarar 2000 da Shekarar 2025, Folarin ya koyar kuma ya yi aiki a cikakken lokaci da kuma damar ziyara, ko kuma mai jarrabawa ko aikin haɗin gwiwar ilimi a jami'o'i da yawa, gami da Najeriya, Rwanda, Afirka ta Kudu, da Amurka. Waɗannan cibiyoyin sun haɗa da Jami'ar Alkawari, Jami'ar Ibadan, Jami'an Kudancin Carolina, Jami'in Landmark, Jami'aren Rwanda, da Jami'an Jihar Texas. A cikin sararin jami'a, ya yi aiki a mukamai na jagoranci, gami da shugaban kwamitin jami'a. Baya ga wannan, ya zauna a cikin kwamitocin rubutun digiri / rubutun na 'yan takara 54, yana aiki a wurare daban-daban- kujera, mai jarrabawa na waje ko na ciki, ko mai kula da' yan takarar PhD, daga cikinsu akwai 13 da yake kula da su. A matakin ƙasa, ya kasance Shugaban Majalisar Tattaunawar Jami'o'in Najeriya tsakanin Shekarar 2019 da Shekarar 2021, Mataimakin Shugaban ƙasa da Mai Gudanar da Kudu maso Yammacin wannan ƙungiya ta ƙasa tsakanin Shekarar 2015 da Shekarar 2019, kuma ya yi aiki a kan ɓangarori masu yawa na Hukumar Jami'o-Imi'i ta Ƙasa.[11]
Farfesa Folarin mai karɓar tallafi da tallafi da yawa. A shekara ta 2024, ya lashe kyautar Texas COIL Grant don haɗin gwiwar ilmantarwa na ƙasa da ƙasa, [12] kuma a shekara ta 2015, ya kasance mai kula da Shirin Carnegie African Diaspora Fellowship Program. A shekara ta 2007, an ba shi lambar yabo ta Nazarin Cibiyar Nazarin Amurka . A cikin Shekarar 2020, ya jagoranci Majalisar Dinkin Duniya a taron ilimi na ƙasa da ƙasa na 75, kuma ya lashe lambar yabo ta Conversation Africa Science a wannan shekarar.[13] A halin yanzu shi ne babban edita na Africa Symposia Issue kuma mataimakin babban edita ne na mujallar Good Governance Worldwide na American Society for Public Administration; yana ci gaba da dogon gado da kuma samar da mujallar, wanda ya fara da farawa da gyaran mujallar Covenant University Journal of Politics and International Politics tsakanin Shekarar b2014 da Shekarar 2021.[14][15]
Rayuwa ta mutum
[gyara sashe | gyara masomin]Folarin ya yi aure kuma yana da kyawawan yara uku.[16] mutum ne mai jin daɗin karatu, rubutu, da kallo ko wasa ƙwallon ƙafa, kamar yadda yake son sauraron kiɗa mai rai. Yana jin daɗin tafiya a duk faɗin duniya, yana zaɓar yanayi mai natsuwa da ban sha'awa a kan rayuwar birni. Lokacin da bai yi aiki ba ko tafiya, yana jin daɗin kasancewa tare da iyalinsa a gida.[17]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "AHDI – AFRICAN HOMEGROWN DEVELOPMENT INITIATIVE (AHDI)" (in Turanci). Retrieved 2025-04-27.
- ↑ "AHDI – AFRICAN HOMEGROWN DEVELOPMENT INITIATIVE (AHDI)" (in Turanci). Retrieved 2025-04-27.
- ↑ "Sheriff Folarin: The Making of a Global Star" (in Turanci). Retrieved 2025-04-27.
- ↑ "Sheriff Folarin: The Making of a Global Star" (in Turanci). Retrieved 2025-04-27.
- ↑ Reporter, Our (2024-01-29). "Sheriff Folarin: Life of a genius". The Nation Newspaper (in Turanci). Retrieved 2025-04-27.
- ↑ Oluwasanmi, Dupe (29 January 2024). "Sheriff Folarin: Life of a genius". The Nation. Retrieved 1 February 2024.
- ↑ "About PSF – Profsheriffolarin" (in Turanci). Retrieved 2025-04-27.
- ↑ Oluwasanmi, Dupe (29 January 2024). "Sheriff Folarin: Life of a genius". The Nation. Retrieved 1 February 2024.
- ↑ Anyadike, Ngọzi (29 June 2023). "Top Five Renowned Professors In Nigeria". This Day. Retrieved 1 February 2024.
- ↑ "About PSF – Profsheriffolarin" (in Turanci). Retrieved 2025-04-27.
- ↑ Oluwasanmi, Dupe (29 January 2024). "Sheriff Folarin: Life of a genius". The Nation. Retrieved 1 February 2024.
- ↑ "TIEF Winners 2024". Texas International Education Consortium (in Turanci). Retrieved 2025-04-27.
- ↑ United Nations. "We are Working Towards a World Free of Poverty, Hunger and Disease – Kallon". United Nations Nigeria.
- ↑ Covenant (2020-12-21). "Professor Folarin Wins 2020 Science Communication Award". Covenant University (in Turanci). Retrieved 2025-04-27.
- ↑ Nation, The (2021-01-07). "Don gets science award | The Nation Nigeria News". The Nation Newspaper (in Turanci). Retrieved 2025-04-27.
- ↑ Oluwasanmi, Dupe (29 January 2024). "Sheriff Folarin: Life of a genius". The Nation. Retrieved 1 February 2024.
- ↑ "Prof. Sheriff F. Folarin – Ife Institute of Advanced Studies" (in Turanci). Retrieved 2024-04-05.[permanent dead link]