Shirin Inshorar Lafiya na Osun
|
Kula da lafiya da government organization (en) | |
| Bayanai | |
| Farawa | 2017 |
| Ƙasa | Najeriya |
| Ma'aikaci | Jahar Osun |
| Shafin yanar gizo | ohis.ng |
| Wuri | |
| Ƴantacciyar ƙasa | Najeriya |
| Jihohin Najeriya | Jahar Osun |
Shirin Inshorar Lafiya na Osun (O'HIS) wanda gwamnatin Jihar Osun ta kafa a Najeriya don inganta rayuwar mutanen jihar a mafi ƙarancin kuɗi, an ƙirƙireshi ne don taimakawa mutane su sami sauƙin samun damar Gudanar da Kula da Lafiya / Inshora.[1]
An tsara Shirin Inshorar Lafiya na Osun don samar da sabis na kiwon lafiya mai araha, mai sassauci da kuma mai sauƙi ga mutanen jihar Osun musamman tsofaffi.[2][3]
Tarihi
[gyara sashe | gyara masomin]A cikin shekara ta 2017, gwamnati Jihar Osun ta kafa tsarin inshorar kiwon lafiya tare da sadaukar da kai ga yin tsarin inshora don yin aiki da yiwa ƴan ƙasa hidima. Kamar yadda doka gwamnatin jihar ta ba da umarni, gwamnati ta kuma yi alƙawarin samar da "taimako" don raguwar kashi 1.5 cikin ɗari na ainihin biyan kuɗi daga albashin ma'aikata da kuma gudummawar tallafi ta kashi 3 cikin ɗari daga gwamnatin jihar.[4][5]
gwamna jihar Osun na lokacin, Gwamna Rauf Aregbesola, ya ga buƙatar ƙirƙirar tsarin inshora na kiwon lafiya a jihar kuma ya kafa shi a shekara mai zuwa, sannan ya ba da sunan shirin Osun health insurance sheme (O'HIS) kuma ya naɗa tsohon Shugaban Ƙungiyar Likitocin Najeriya (NMA) Dokta Niyi Oginni a matsayin Babban Sakataren shirin. [6]
Manufofi
[gyara sashe | gyara masomin]Mutane da yawa na Jihar Osun musamman tsofaffi da wasu waɗanda ba su da ikon kula da takardun kiwon lafiya, ba su da damar samun kiwon lafiya ga jama'a, kuma wasu don samar da shi ga jama'ar, gwamnatin jihar Osun ta koma don ƙirƙirar tsarin inshorar lafiya. Tsohon gwamnan, Gwamna Rauf Aregbesola ne ya yi hakan. A cewar Dokta Oyinlola "Manufar makircin ita ce ta taimaka wa wadanda ba su da dama a jihar don samun damar magani ba tare da tsoro da babban nauyin kuɗi na biyan kuɗi ba, don rage haɗarin kashe kuɗin kiwon lafiya tsakanin mutanen Osun" [7][8]
A lokacin bikin cika shekaru 30 da ƙirƙirar jihar Osun, Gwamna Adegboyega Oyetola, ya ba da haske ga dalilan da suka haifar da tsarin inshorar lafiya, ya ce an ƙirƙiro shirin ne da farko don taimakawa tsofaffi da marasa galihu don samun damar samun kulawa da lafiya a mafi ƙarancin kuɗi.[9]
Shigarwa cikin shirin
[gyara sashe | gyara masomin]A farkon makonni na watan Mayun shekarar 2022, gwamnatin Jihar Osun ta ce ta yi rajistar kimanin matasa Mutun 30,000 zuwa tsarin inshorar lafiya.[10][11][12] zaɓe su a duk ƙananan hukumomin na jihar, yayin da suke magana da kafofin watsa labarai a Osogbo Kwamishinan wasanni da matasa Mista Olayemi Lawal ya yi magana game da fa'idodin yin rajistar matasa kan tsarin inshorar lafiya. Gwamnan jihar, Gwamna Adegboyega Oyetola ya jagoranci bikin rantsar da matasa, a wajen rantsarwar ya yi magana game da muhimmancin rantsarwar da fa'idodi ga ƙananan hukumomin da aka zaɓi matasan.[13]
Taimako da tallafi
[gyara sashe | gyara masomin]Yin magana da kafofin watsa labarai
Gidan da ke Osogbo babban birnin jihar, babban darakta na Shirin Inshorar Lafiya na Osun (O"HIS) Dr Niyi oginni, ya bayyana labarin cewa shugaban ƙasar Muhammad Buhari da ministan lafiya, Isaac Adewole, za su kashe tutar a ranar 20 ga Satumbar shekarar 2018. Asusun samar da kiwon lafiya na asali wanda aka sanya hannu a cikin doka a ƙarƙashin sashi na 11 na Dokar Lafiya ta Shekarar 2014, za a fitar da shi tare da Shirin Inshorar Lafiya na Osun ta shugaban ƙasa, wanda zai ga gwamnatin tarayya ta ba da kuɗin tsarin inshora da maganin zazzabin cizon sauro. Za a yi gwajin jini, Ciwon sukari da sauransu kyauta ga mutane, [14] haihuwa, anti natal, post natal da kuma shirin iyali zai zama kyauta ga mata masu juna biyu, yayin da rigakafi zai zama kyauta saboda yara. Za a ba da asusun kiwon lafiya ta hanyar Hukumar Kula da Lafiya ta Firamare ta Jiha da Tsarin Inshorar Lafiya ta Jama'a, wanda hukumar ci gaban kiwon lafiya ta farko za ta kasance da alhakin ma'aikata, ababen more rayuwa da siyan kayan amfani da magunguna na tsarin inshorar kiwon lafiya.[15]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "HealthSwitch by HealthSpecs". flexa-react.envytheme.com. Retrieved 2022-06-03.
- ↑ "Redirect Notice". www.google.com. Retrieved 2022-06-03.
- ↑ residents-urged/ "Embrace O'HIS, Osun residents urged" Check
|url=value (help). The Hope Newspaper (in Turanci). 2019-08-12. Retrieved 2022-07-05.[permanent dead link] - ↑ "Fulfilling Nigeria's Commitment to Universal, Equitable Healthcare". www.healthpolicyplus.com (in Turanci). Archived from the original on 2022-07-05. Retrieved 2022-07-05.
- ↑ "Osun Govt Approves N150m Grant For Health Scheme". Channels Television. Retrieved 2022-07-05.
- ↑ "Osun: Saving less privileged from avoidable deaths". Daily Trust (in Turanci). 2018-03-02. Archived from the original on 2022-07-05. Retrieved 2022-07-05.
- ↑ "Osun: Saving less privileged from avoidable deaths". Daily Trust (in Turanci). 2018-03-02. Archived from the original on 2022-07-05. Retrieved 2022-07-05.
- ↑ Bankole, Idowu (2022-03-23). "Osun delists healthcare facility from insurance scheme over poor treatment of enrollees — OHIS Chair". Vanguard News (in Turanci). Retrieved 2022-10-10.
- ↑ Ezediuno, Francis (2021-08-26). "Osun Health Insurance Scheme, created for aged people - Gov Oyetola". Daily Post Nigeria (in Turanci). Retrieved 2022-07-05.
- ↑ NewsDirect (2022-05-06). "Osun Govt enrolls 30,000 youth into its Health Insurance Scheme". Nigeriannewsdirectcom (in Turanci). Archived from the original on 2022-05-06. Retrieved 2022-07-05.
- ↑ "Osun Govt enrolls 30,000 youth into Health Insurance Scheme". The Sun Nigeria (in Turanci). 2022-05-07. Retrieved 2022-07-05.
- ↑ "Osun Government enrolls 30,000 youth into Health Insurance Scheme". Voice of Nigeria (in Turanci). 2022-05-07. Archived from the original on 2022-09-02. Retrieved 2022-07-05.
- ↑ "Osun to enrol 30,000 vulnerable youths in health insurance scheme". Punch Newspapers (in Turanci). 2022-05-07. Retrieved 2022-06-23.
- ↑ "Osun Govt Approves N150m Grant For Health Scheme". Channels Television. Retrieved 2022-07-05.
- ↑ "Buhari to flag off the Osun basic health provision fund - Premium Times Nigeria" (in Turanci). 2018-09-17. Retrieved 2022-07-05.
- Articles using generic infobox
- Pages with URL errors
- CS1 Turanci-language sources (en)
- All articles with dead external links
- Articles with dead external links from April 2025
- Articles with invalid date parameter in template
- Articles with permanently dead external links
- Lafiya
- Mutane Kano
- Jihohin Nijeriya
- Asibiti