Jump to content

Sicelo Mhlauli

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Sicelo Mhlauli
Rayuwa
Haihuwa 25 Mayu 1949
Mutuwa Cradock (en) Fassara, 27 ga Yuni, 1985
Yanayin mutuwa kisan kai
Sana'a
Sana'a political activist (en) Fassara da anti-apartheid activist (en) Fassara

Sicelo Mhlauli (25 Mayu 1949 - 27 Yuni 1985) ɗan gwagwarmayar yaƙi da nuna wariyar launin fata ne na Afirka ta Kudu, kuma ɗaya daga cikin Cradock Four da 'yan sandan Afirka ta Kudu suka kashe a shekarar 1985.

Rayuwar farko

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Sicelo Mhlauli a ranar 25 ga watan Mayu 1949 a Emagqomeni Location a Cradock a Gabashin Cape. Daga baya danginsa sun ƙaura zuwa garin Lingihle a cikin shekarar 1962 zuwa wani yanki da ake kira Taptap. Kakansa Qobose Mhlauli shi ma ɗan siyasa ne kuma ya yi aiki kafaɗa da kafaɗa da James Calata wanda shi ne kakan Fort Calata kuma ɗaya daga cikin waɗanda suka kafa jam'iyyar National Congress ta Afirka ta Kudu.[1] :180Mhlauli ya tafi St James Primary, Cradock Bantu Secondary sannan ya karanci koyarwa a Kwalejin Lovedale inda ya karanci Afirkaans da Tarihi.[2][3]

Aikin koyarwa na Mhlauli ya fara ne a shekarar 1974 a makarantar sakandare ta Thembalabantu da ke garin King Williams inda kuma ya zama masters na kwana. A cikin shekarar 1975, ɗaliban ɗakunan kwanan ɗalibai sun fara yajin cin abinci, suna buƙatar ingantaccen abinci mai inganci.[2][3] An kama shugabannin ɗaliban kuma a lokacin bayyanar su, Mhlauli zai kasance a kotu don nuna goyon bayansa. Rundunar ‘yan sandan ta ki amincewa da matakin da Mhauli ya ɗauka saboda sun yi imanin an kama ɗaliban ne da laifin kawo cikas ga harkar ilimi. Daga nan ya tafi aiki a matsayin shugaban makaranta a Archie Velile Secondary a Dimbaza. A yayin zaman ɗalibi da ke neman wakilcin da ya dace a majalisar ɗalibai da kuma daidaiton ilimi a Afirka ta Kudu ga ɗaliban baki da fari; ‘Yan sanda sun ci zarafin wasu ɗalibai. Daga nan Mhlauli ya kai waɗanda suka jikkata zuwa asibitin da ke kusa; wannan aiki kuma jami'an tsaro sun nuna adawa da shi.[2][3]

Mhlauli ya gana da tsohon fursunan siyasa Msuthu Sonkwala wanda ɗan ƙasar Cradock ne amma gwamnati ta hana shi zama a can saboda haramcin da ya yi bayan an sake shi daga gidan yari. Mhlauli ya yi ganawar siyasa da Sonkwala da sauran tsoffin fursunonin siyasa. Zasu tattauna siyasa da hanyoyin wayar da kan al'umma tare da koya musu matsayin siyasa a halin yanzu. Manufarsu ita ce su sa al’umma su shiga cikin zanga-zangar adawa da zaluncin da gwamnatin nuna wariyar launin fata ta kawo.[2][3]

Daga nan Mhlauli ya sami muƙami a matsayin shugaban makarantar sakandare a Bongolwethu Township a Oudtshoorn. A wannan lokacin, ya auri Nombuyiselo Zonke wanda ita ma 'yar ƙasar Cradock ce kuma sun haifi ’ya’ya biyu tare masu suna Ntsika da Babalwa. A watan Agusta 1983, ya halarci kaddamar da United Democratic Front (Afirka ta Kudu) a matsayin tawagar Oudtshoorn. Ba da daɗewa ba bayan haka, sun kafa ƙungiyar jama'a ta Oudtshoorn da ƙungiyar matasa ta Bhongolwethu.[2][3] Gidansa ya zama cibiyar gudanar da ayyukan ci gaban gwagwarmaya a yankin Kudancin Cape. Matarsa ta kasance cikin gungun mata masu fafutukar kafa kungiyar mata a yankinsu. An kafa wata jarida mai suna Saamstaan (ku tsaya tare), kuma Mhlauli yana cikin kwamitin da ya kafa littafin. Wannan littafin ya sanar da jama'a game da al'amuran siyasa a Afirka ta Kudu. An yi imanin cewa Mhlauli ya tsallake rijiya da baya a wani harin kone-kone da aka kai a ofishinsa wanda ya lalata masa dukkan kayansa, amma ba a cika samun cikakken bayani game da wannan taron ba. [3]

Mutuwa da abubuwan tunawa

[gyara sashe | gyara masomin]

A lokacin hutun makaranta na hunturu, Mhlauli ya gana da Matthew Goniwe wanda ya ƙarfafa shi ya halarci taron UDF a Port Elizabeth a ranar 27 ga watan Yuni 1985, wanda Mhlauli ya amince da shi. A ranar 26 ga watan Yuni, al’ummar garin Lingihle da kewaye sun gudanar da bukukuwan Yarjejeniya Ta ‘Yanci da kungiyoyi daban-daban da ke da alaka da UDF, sun gabatar da jawabai. Mhlauli ya halarci taron a matsayin memba na ƙungiyar jama'a ta Oudtshoorn wacce ke da alaƙa da UDF.[2][3]

A ranar 27 ga watan Yuni, mutanen huɗu da ake kira The Cradock Four, sun je taron UDF a Port Elizabeth. [4] Mhlauli ya kasance yana wani course a PE kuma ya shirya zai ɗauke ta akan hanyarsu ta gida. Sai dai hakan bai samu ba yayin da ganawar tasu ta gudana har zuwa yammacin ranar.[3][5][1] :164An ga mutanen a ƙarshe a wannan taron. Gawar Mhlauli ita ce ta biyu da aka gano bayan Sparrow Mkhonto a wani daji kusa da Bluewater Bay. An ɗaure shi da igiya tare da raunata wuri 25 a kirjinsa, bakwai a baya sannan kuma a hannunsa huɗu. An yanke masa makogwaro, aka yanke hannunsa na dama; Kuma jikinsa ya kone. [1] :164An binne Cradock Four a wani babban jana'izar inda dubban mutane suka halarta a ranar 20 ga watan Yuli 1985.[2][6] [7] Masu jawabi a jana'izar sun haɗa da Beyers Naudé, Allan Boesak da Steve Tshwete sun ba da jawabi mai mahimmanci. An karanta sako daga shugaban jam'iyyar ANC na lokacin Oliver Tambo.[8] [9]

Don girmama shi, Fadar Shugabancin Afirka ta Kudu ta ba Mhlauli lambar yabo ta Luthuli a Azurfa. Umurnin ya kasance don "Fitacciyar gudunmawar da ya bayar da sadaukar da rayuwarsa ga Afirka ta Kudu mai 'yanci, mai adalci da dimokuraɗiyya".[2][7]

  1. 1.0 1.1 1.2 Bizos, George (1998). No one to blame?: In pursuit of justice in South Africa. Cape Town: David Philip Publishers. ISBN 0864863195.
  2. 2.0 2.1 2.2 2.3 2.4 2.5 2.6 2.7 "Sicelo Mhlauli (1949 - 1985)". The Presidency. Archived from the original on 15 February 2018. Retrieved 28 February 2018.
  3. 3.0 3.1 3.2 3.3 3.4 3.5 3.6 3.7 "Biography of Sicelo Mhlauli". Cradock Four: Garden of remembrance. Archived from the original on 16 June 2018. Retrieved 28 January 2018.
  4. "ONE OF CRADOCK FOUR WAS UNKNOWN TO PE SECURITY COPS: HEARING". South African Press Association. 4 March 1998. Archived from the original on 2021-09-28. Retrieved 2018-06-06.
  5. Lief, Jacob; Thompson, Andrea (2015). I Am Because You Are: How the Spirit of Ubuntu Inspired an Unlikely Friendship and Transformed a Community. Rodale Press. ISBN 978-1-62336-661-2.
  6. "Story behind the Cradock Four Picture". Herald Live. 23 April 2016. Retrieved 28 January 2018.
  7. 7.0 7.1 "Cradock Four Honoured For their Role in the Liberation Struggle". Nelson Mandela Bay Municipality. 9 May 2011. Archived from the original on 13 April 2018. Retrieved 28 February 2018.
  8. "Ten years on, who killed Matthew Goniwe". Mail & Guardian. Mail & Guardian Online. 2 June 1995. Retrieved 25 January 2018.
  9. "Biographies of the Calata family". Rhodes University. 19 October 2017. Retrieved 28 February 2018.