Slovaks

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Icono aviso borrar.png

  Slovakia ( Slovak , mufuradi: Slovák, na mata: Slovenka, jam'i: Slovenky ) ƙabilar Slavic ta Yamma ce kuma al'umma ƴan asalin Slovakia waɗanda suke da zuriyarsu, al'adu, tarihi kuma suna jin Slovak .

A cikin Slovakia, c. Miliyan 4.4 'yan kabilar Slovak ne masu yawan mutane miliyan 5.4. Akwai 'yan tsiraru na Slovak a kasashe makwabta da suka hada da Ostiriya, Croatia, Czech Republic, Hungary, Poland, Romania, Serbia da Ukraine da yawan bakin haure da zuriyarsu a Australia, Kanada, Faransa, Jamus, Ingila da Amurka da sauransu., waɗanda ake kira baki ɗaya da ƴan ƙasashen waje na Slovak .

Sunan Slovak ya samo asali ne daga * Slověninъ, jam'i * Slověně, tsohon sunan Slavs ( Proglas, a kusa da 863). [lower-alpha 1] An adana asalin tushe a cikin duk kalmomin Slovak sai dai sunan namiji; Sunan mata shine Slovenka, sifa ita ce slovenský, yaren slovenčina kuma ƙasar Slovensko . Rubutun farko da aka ambaci sifa slovenský (Slovak) yana cikin 1294 ( ad parvam arborem nystra slowenski breza ubi est meta ). [1]

Asalin sunan Slovaks Slovenin/Slovene har yanzu ana yin rikodin shi a cikin Kamus na Latin-Czech na Pressburg (ƙarni na 14), [18] amma ya canza zuwa Slovák ƙarƙashin rinjayar Czech da Yaren mutanen Poland (kusan 1400). Rubutun farko na ambaton sabon nau'i a cikin yankin Slovakia na yanzu daga Bardejov (1444, "Nicoulaus Cossibor hauptman, Nicolaus Czech et Slowak, stipendiarii supremi"). Abubuwan da aka ambata a cikin tushen Czech sun tsufa (1375 da 1385).[19] Canjin ba ya da alaƙa da ƙabilanci na Slovaks, amma kawai ga canje-canjen harshe a cikin harsunan Slavic ta Yamma. An yi amfani da kalmar Slovak kuma daga baya a matsayin sunan gama gari ga dukan Slavs a cikin Czech, Yaren mutanen Poland, da Slovak tare da wasu nau'ikan.[19]


Cite error: <ref> tags exist for a group named "lower-alpha", but no corresponding <references group="lower-alpha"/> tag was found

  1. Uličný 1986.