Jump to content

Sotiris Bletsas

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Sotiris Bletsas ( Greek Σωτήρης Μπλέτσας; Aromanian: Sutir Bletsa [1] ) masanin gine-gine ne sannan kuma mai fafutukar yaren Aromaniya daga Girka.

A shekara ta 1995, a wani biki na Aromaniya a ƙasar Girka, ya rarraba wasu littattafai na Ofishin Turai don a Karanci Harsuna (EBLUL) game da ƙananan harsuna a Girka. A cikin shekarar 2001, a kan wani yunƙuri na MP na Edessa Evgenios Haïtidis, an tuhume shi da "yaɗa bayanan ƙarya" (saɓanin labarin 191 na Dokar Penal na Girka) wanda aka bayar da rahoton cewa jagorancin Panhellenic Federation of Cultural Associations of Vlachs ya goyi bayan. Lamarin ya janyo zanga-zanga daga cibiyar kula da Helsinki ta Girka da kuma daga ƙasashen waje. [2]

Da farko an same shi da laifi kuma aka yanke masa hukuncin ɗaurin watanni goma sha biyar, an dakatar da shi na tsawon shekaru uku, da kuma tarar dinari har 500,000; duk da haka, ya yi nasarar ɗaukaka ƙarar hukuncin kuma daga baya aka same shi ba shi da laifi a ranar 18 ga watan Oktoba 2001. [3]

Bletsas ya riƙe muƙamin darekta a reshen Girka na EBLUL, wanda aka kafa a cikin watan Janairu 2002, yana cikin yawancin Aromawa da suka yi hakan. [4]

  • Harshen Aromaniya
  • Haƙƙin ɗan adam a Girka
  1. Bana Armâneascâ, Nr. 1/2 (43/44), 2006 (in Aromanian). p. 26.
  2. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named AFAProtest
  3. "Minority Language Activist Bletsas Found Not Guilty in Historic Court Decision", "2001 Minority Language Activist Bletsas Found Not Guilty". Archived from the original on 2007-11-30. Retrieved 2007-01-17.
  4. "Community News". The Newsletter of the Society Farsharotu. 16 (1–2). 25 April 2003.