Swami Gounden
| Rayuwa | |
|---|---|
| Haihuwa | 1927 |
| ƙasa | Afirka ta kudu |
| Mutuwa | 30 Nuwamba, 2021 |
| Sana'a | |
| Sana'a |
trade unionist (en) |
Swaminathan Karuppa "Swami" Gounden (1927 - 30 ga watan Nuwamba 2021) ɗan ƙungiyar ƙwadagon ƙasar Afirka ta Kudu ne kuma mai fafutukar yaƙi da nuna wariyar launin fata daga Natal.
Rayuwa da gwagwarmaya
[gyara sashe | gyara masomin]An haife shi a shekara ta 1927 a birnin Durban, [1] Gounden ya shiga siyasa ta hanyar ƙungiyar ƙwadago kuma ya shiga Jam'iyyar Kwaminis ta Afirka ta Kudu a Barikin Mujallu a shekarar 1944. [2] A shekara mai zuwa, ya kasance memba na ɓangaren ci gaba na Natal Indian Congress wanda ya dora Monty Naicker a shugaban majalisar, ya kori shugabancinta na masu ra'ayin mazan jiya. [2] Ya kasance mai fafutuka a yakin neman zaɓen majalisa na adawa da abin da ake kira da Dokar Ghetto. [1]
Ya shiga jam'iyyar African National Congress (ANC) a shekarar 1950 kuma ya shiga yakin neman zaɓen na shekarar 1952 da kuma shekarar 1955 Congress of the People. [1] A cikin shekaru biyar masu zuwa, ya kasance mai aiki a ƙungiyoyin jama'a a Natal, musamman ƙungiyoyin mazauna Asherville da United Democratic Front. [1] A cikin shekarar 2018, Shugaba Cyril Ramaphosa ya ba shi lambar yabo ta Luthuli a cikin Azurfa, "Domin tsawon rayuwarsa da jajircewarsa na yaki da zaluncin wariyar launin fata". [3]
Ya mutu a ranar 30 ga watan Nuwamba 2021, yana da shekara 93, [4] kuma an ba shi jana'izar lardin, inda Firayim Ministan KwaZulu-Natal Sihle Zikala ya gabatar da yabo. [2]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 1.3 "Mr Swaminathan 'Swami' Karuppa Gounden". The Presidency. Archived from the original on 2023-05-31. Retrieved 2023-05-31.
- ↑ 2.0 2.1 2.2 "Self-isolating KZN premier pays tribute to Freedom Charter stalwart Swaminathan Gounden". Sunday Times (in Turanci). 2 December 2021. Retrieved 2023-05-31.
- ↑ "Presidency announces recipients of National Orders". Dispatch (in Turanci). 19 April 2018. Retrieved 2023-05-31.
- ↑ Monama, Tebogo (30 November 2021). "Anti-apartheid activist Swaminathan 'Swami' Gounden has died". News24 (in Turanci). Retrieved 2023-05-31.