Jump to content

T. Abdul Rahman

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
T. Abdul Rahman
Rayuwa
Haihuwa Kozhikode (en) Fassara, 1 ga Janairu, 1934
ƙasa Indiya
British Raj (en) Fassara
Dominion of India (en) Fassara
Mutuwa 14 Disamba 2002
Sana'a
Sana'a ɗan wasan ƙwallon ƙafa
Hanya
Ƙungiyoyi Shekaru Wasanni da ya/ta buga Ƙwallaye
 
Muƙami ko ƙwarewa Mai buga baya
Imani
Addini Musulunci

T. Abdul Rahman (1934 – 15 Disamba 2002), wanda kuma aka sani da Olympian Rahman, shi ne ɗan ƙwallon ƙafa daga Indiya wanda ya taka leda a matsayin mai tsaron baya.[1] Ya fito daga Kozhikode, Kerala, kuma ya wakilci kasarsa a Wasannin Olympics na bazara.[2] Ya taka leda a matsayin mai tsaron baya.[3] Abdul Rahman ya kasance cikin tawagar ƙwallon ƙafa ta Indiya da ta kai wasan dab da na ƙarshe a Olympics na Melbourne 1956.[4][5]

An haifi Abdul Rahman a Kozhikode. Ya fara buga ƙwallo a kulob-kulob na gida a Calicut a farkon shekarun 1950s. Daga baya ya buga wa manyan kulob-kulob na Indiya ciki har da Rajasthan Club da kuma Mohun Bagan na Kolkata. Ya kasance jagoran tsaron kulob ɗin Mohun Bagan a shekarun 1950s da 1960s kuma ya zama kyaftin na kulob ɗin Kolkata.[6]

Buga a Olympics

[gyara sashe | gyara masomin]

Tawagar ƙwallon ƙafa ta Indiya da Abdul Rahman ya wakilta a Olympics na Melbourne 1956 ta kai wasan dab da na ƙarshe kuma ta doke ƙasar masaukin baki da ci 4-2 kafin kaiwa wasan dab da na ƙarshe. Amma ya rasa halartar Olympics na Rome 1960 saboda rauni.

Bayan rasuwarsa a shekarar 2002, an buƙaci ƙirƙirar wata cibiyar wasanni a Kozhikode don girmama shi.[7] A shekarar 2005, Hukumar Ƙwallon Ƙafa ta Gundumar Kozhikode ta kafa Olympian Rehman Memorial Academy of Football domin bunƙasa hazakar matasa musamman a yankin Malabar.[8]

Indiya

  • Merdeka Tournament na biyu: 1959[9]
  1. Ghoshal, Amoy (23 November 2016). "All time Indian XI". sportskeeda.com. Sportskeeda. Archived from the original on 24 June 2021. Retrieved 21 June 2021.
  2. "Viva Kerala – Football in Kerala". Archived from the original on 24 March 2009. Retrieved 18 April 2009.
  3. "Indian Football "HALL OF FAME"". Archived from the original on 4 December 2008. Retrieved 18 April 2009.
  4. Tiny Kerala in mega Olympics
  5. "T. Abdul Rahman". Olympedia. Archived from the original on 1 December 2021. Retrieved 1 December 2021.
  6. "F C Kochin blazes new trails". Archived from the original on 4 September 2012. Retrieved 18 April 2009.
  7. "Set up academy in memory of Olympian Rahman". The Hindu. 31 July 2005. Archived from the original on 1 February 2008. Retrieved 2009-04-18.
  8. Football Academy to train young talent in Kerala[permanent dead link]
  9. Chaudhuri, Arunava. "The Indian Senior Team at the 1959 Merdeka Cup". Indianfootball.de. Archived from the original on 8 June 2018.