Jump to content

Taha Hussein

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Taha Hussein
3. president of the Academy of the Arabic Language in Cairo (en) Fassara

1963 - 1973
Ahmed Lutfi el-Sayed - Ibrāhīm Madkūr (en) Fassara
Minister of Education of Egypt (en) Fassara

12 ga Janairu, 1950 - 27 ga Janairu, 1952
Mohamed Hasan al-Ashmawi Pasha (en) Fassara - Mohamed Abdul Khalek Hassouna
Rayuwa
Haihuwa Minya Governorate (en) Fassara, 14 Nuwamba, 1889
ƙasa Daular Usmaniyya
Sultanate of Egypt (en) Fassara
Kingdom of Egypt (en) Fassara
Republic of Egypt
United Arab Republic (en) Fassara
Misra
Mutuwa Kairo, 28 Oktoba 1973
Ƴan uwa
Abokiyar zama Sūzān Ṭāhā Ḥusayn (en) Fassara
Yara
Karatu
Makaranta Faculty of Arts of Paris (en) Fassara
Jami'ar Alkahira
Université de Montpellier (mul) Fassara
Jami'ar Al-Azhar
Matakin karatu Doctor of Philosophy (en) Fassara
Dalibin daktanci Mohammed Abdul Moid Khan (en) Fassara
Harsuna Larabci
Faransanci
Harshen Latin
Turanci
Bakoriye
Ottoman Turkish (en) Fassara
Turkanci
Ɗalibai
Sana'a
Sana'a linguist (en) Fassara, mai aikin fassara, marubuci, literary critic (en) Fassara, university teacher (en) Fassara, ɗan siyasa, literary scholar (en) Fassara, Marubuci, literary historian (en) Fassara, malamin jami'a da maiwaƙe
Employers Jami'ar Alkahira
Muhimman ayyuka The Future of Culture in Egypt (en) Fassara
On Pre-Islamic Poetry (en) Fassara
Kyaututtuka
Ayyanawa daga
Mamba Kwalejin Larabci a Alkahira
Accademia Nazionale dei Lincei (mul) Fassara
Imani
Addini no value
Musulunci
IMDb nm1729334

Taha Hussein ( , Arabic  ; 15 ga Nuwamba, 1889 - 28 ga Oktoba, 1973) yana cikin marubuta da masana Masar mafi tasiri a ƙarni na 20, kuma babban jigo a Renaissance na Larabawa da kuma motsi na zamani a duniyar Larabawa . Waƙarsa ta soki ita ce "Shugaban Adabin Larabci" ( Arabic ). [1] An zaɓe shi don kyautar Nobel a fannin Adabi sau ashirin da ɗaya. [2]

Rayuwar farko

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Taha Hussein a Izbet el Kilo, wani ƙauye a Gundumar Minya da ke tsakiyar Masar . Shi ne na bakwai cikin 'ya'ya goma sha uku na iyayen Musulmi masu matsakaicin matsayi. Ya kamu da cutar ido tun yana ɗan shekara biyu, kuma ya makance sakamakon rashin da'a da wani likita mara ƙwarewa ya yi masa. [1] [2] Bayan halartar kuttab, ya yi karatun addini da adabin Larabci a Jami'ar El Azhar ; amma tun yana ƙarami, bai gamsu da tsarin ilimin gargajiya ba.

Lokacin da aka kafa Jami'ar Alkahira ta duniya a shekarar 1908, yana da sha'awar a shigar da shi jami'a, kuma duk da cewa shi talaka ne kuma makaho, ya sami matsayi. A shekarar 1914, ya sami digirin digirgir na uku a fannin rubutunsa kan mawaki kuma masanin falsafa mai shakku Abu al-ʿAlaʾ al-Maʿarri .

Taha Hussein a Faransa

[gyara sashe | gyara masomin]

Taha Hussein ya tafi Montpellier, ya yi karatunsa a jami'ar, ya halarci darussa a fannin adabi, tarihi, Faransanci da Latin. Ya yi karatun rubutu na yau da kullun, amma bai sami damar cin gajiyar hakan ba domin "yana iya saba da ɗaukar ilimi da kunnuwansa, ba da yatsunsa ba."

An kira shi ya koma Masar saboda mummunan yanayin da Jami'ar Alkahira ta wancan lokacin take ciki; amma bayan watanni uku, waɗannan yanayi sun inganta, kuma Taha Hussein ta koma Faransa.

Bayan ya sami digirin MA daga Jami'ar Montpellier, Hussein ya ci gaba da karatunsa a Jami'ar Sorbonne . Ya ɗauki Suzanne Bresseau (1895–1989) don ta yi masa karatu, daga baya ya aure ta. A shekarar 1917, Sorbonne ya ba Hussein digiri na biyu na PhD, a wannan karon saboda rubutunsa na digirin digirgir kan masanin tarihin Tunisia Ibn Khaldun, wanda ake ɗauka a matsayin ɗaya daga cikin waɗanda suka kafa ilimin zamantakewa.

Aikin ilimi

[gyara sashe | gyara masomin]
Taha Hussein tare da Shugaba Habib Bourguiba, Muhammad al-Tahir ibn Ashur da Mohamed Abdelaziz Djaït ( Mosque Al-Zaytuna, 1957)

A shekarar 1919, Hussein ya koma Masar tare da Suzanne, kuma aka naɗa shi farfesa a fannin tarihi a Jami'ar Alkahira . Ya ci gaba da zama farfesa a fannin adabin Larabci da harsunan Semitic . [3]

A Kwalejin Harshen Larabci da ke Alkahira, an naɗa Taha Hussein da alhakin kammala Al-Mu'jam al-Kabir ( Babban Ƙamus ), ɗaya daga cikin manyan ayyukan makarantar. [3] Ya kuma yi aiki a matsayin shugaban makarantar. [4]

Taha Hussein memba ne na wasu cibiyoyin kimiyya a Masar da ma na duniya baki ɗaya. Shi ne kuma wanda ya kafa Jami'ar Alexandria .

Aiki na sukar adabi, Akan waqoqin Jahiliyyah ( في الشعر الجاهلي . ), wanda aka buga a shekarar 1926, ya kawo masa shahara da kuma wani shahara a duniyar Larabawa. A cikin wannan littafin, Hussein ya nuna shakku game da sahihancin waƙoƙin Larabci na farko, yana mai iƙirarin cewa an gurbata shi a zamanin da saboda girman kai na ƙabila da kuma hamayya tsakanin ƙabilu. Ya kuma nuna a kaikaice cewa bai kamata a ɗauki Alƙur'ani a matsayin tushen tarihi na gaskiya ba. Saboda haka, littafin ya tayar da fushi da ƙiyayya ga malaman addini a Al Azhar da sauran masu ra'ayin gargajiya, kuma an zarge shi da cin zarafin Musulunci. Mai gabatar da ƙara ya ce, duk da haka, abin da Taha Hussein ya faɗa ra'ayin wani mai bincike na ilimi ne; babu wani matakin shari'a da aka ɗauka a kansa, duk da cewa ya rasa mukaminsa a Jami'ar Alkahira a shekarar 1931. An haramta littafinsa amma an sake buga shi a shekara mai zuwa tare da ɗan gyare-gyare kaɗan a ƙarƙashin taken On Pre-Islamic Literature (1927). [5]

Aikin siyasa

[gyara sashe | gyara masomin]
Shugaba Gamal Abdel Nasser yana ba wa Taha Hussein kyautar girmamawa ta ƙasa a fannin adabi (Alƙahira, 1959)

Taha Hussein ƙwararren masani ne na farfaɗowar Masar a farkon ƙarni zuwa tsakiyar karni na 20 kuma mai goyon bayan akidar ƙabilanci ta Masar . Duk da cewa ta shahara a matsayin Shugaban Adabin Larabci, Taha Hussein ɗan ƙasar Masar ne wanda ya ƙi harshen Larabawa . A cikin littafinsa mai suna The Future of Culture in Egypt, wanda aka buga a shekarar 1936, Hussein ya ce "Ga Masarawa, Larabci kusan harshe ne na ƙasashen waje; babu wanda ke magana da shi a gida, makaranta, a kan tituna, ko a cikin kulab. [...] Mutane a ko'ina suna magana da harshen da ba na Larabci ba, duk da kamanceceniya da shi." A kan adawa da Pan-Arabists, Hussein ya yi iƙirarin cewa yawancin Masarawa zuriyar Masarawa ne kuma ba su da jinin Larabawa, kuma Larabci a matsayin harshen yau da kullun a Masar bai kamata ya ƙayyade makomar wata al'umma ba. [6]

Hussein ya soki rashin 'yanci a Jamus ta Nazi, yana rubutawa: "Suna rayuwa kamar al'ummar kwari. Dole ne su yi hali kamar tururuwa a cikin tururuwa ko kuma kamar ƙudan zuma a cikin gida." Hussein ya yi kira ga gwamnatin Masar da ta ƙi yin tsaka-tsaki ta kuma yaƙi da Jamusawa a yaƙin.

A shekarar 1950, an naɗa shi Ministan Ilimi, wanda a cikinsa ya jagoranci kira ga ilimi kyauta da kuma haƙƙin kowa na samun ilimi. Ya kuma mayar da yawancin makarantun Alƙur'ani zuwa makarantun firamare kuma ya mayar da wasu makarantun sakandare zuwa kwalejoji kamar Makarantun Likitanci da Noma. Bugu da ƙari, ana yaba masa da kafa wasu sabbin jami'o'i kuma shi ne shugaban Gadon Al'adu na Ma'aikatar Ilimi . [3] Hussein ya ba da shawarar a rufe Jami'ar Al-Azhar a shekarar 1955 bayan wa'adinsa na ministan ilimi ya ƙare. [7]

  1. Ghanayim, M. (1994). "Mahmud Amin al-Alim: Between Politics and Literary Criticism". Poetics Today. Poetics Today, Vol. 15, No. 2. 15 (2): 321–338. doi:10.2307/1773168. JSTOR 1773168.
  2. "Nomination Archive: Taha Hussein". NobelPrize.org (in Turanci). 2020-04-01. Archived from the original on August 14, 2022. Retrieved 2022-09-29.
  3. 3.0 3.1 3.2 von Grunebaum, G. E. (1959). "Review of Al-Muʿjam al-kabīr, Murad Kāmil, Ibrāhīm al-Ibyārī". Journal of Near Eastern Studies. 18 (2): 157–159. doi:10.1086/371525. ISSN 0022-2968. JSTOR 543279. Archived from the original on March 27, 2022. Retrieved April 2, 2022. Cite error: Invalid <ref> tag; name ":02" defined multiple times with different content
  4. "مجمع اللغة العربية!". بوابة الأهرام. Archived from the original on April 2, 2022. Retrieved 2021-03-31.
  5. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named Allen398
  6. Empty citation (help)
  7. Empty citation (help)