Takhar
Appearance
![]() | |||||
---|---|---|---|---|---|
![]() | |||||
| |||||
Wuri | |||||
| |||||
Ƴantacciyar ƙasa | Afghanistan | ||||
Babban birni | Taloqan | ||||
Yawan mutane | |||||
Faɗi | 1,113,173 (2021) | ||||
• Yawan mutane | 90.26 mazaunan/km² | ||||
Harshen gwamnati |
Dari (en) ![]() Uzbek (en) ![]() | ||||
Labarin ƙasa | |||||
Yawan fili | 12,333 km² | ||||
Altitude (en) ![]() | 1,540 m | ||||
Sun raba iyaka da | |||||
Bayanan Tuntuɓa | |||||
Kasancewa a yanki na lokaci |
UTC+04:30 (en) ![]() | ||||
Lamba ta ISO 3166-2 | AF-TAK |
Takhar (Dari/Pashto: تخار) ɗaya ne daga cikin larduna talatin da huɗu na ƙasar Afganistan, dake arewa maso gabashin ƙasar kusa da Tajikistan. An kewaye ta da Badakhshan a gabas, Panjshir a kudu, da Baghlan da Kunduz a yamma. Birnin Taloqan ya zama babban birninsa. Lardin ya ƙunshi gundumomi 17, fiye da ƙauyuka 1,000, da kuma kusan mutane 1,113,173, wanda ke da kabilu da yawa kuma galibi ƙauye ne.
Alkaluma
[gyara sashe | gyara masomin]Ya zuwa shekarar 2021, jimillar yawan mutanen lardin kusan 1,113,173 ne wanda galibin kabilanci ne da kuma al'ummar karkara. Manyan mazaunan lardin Takhar sune Tajik mafi rinjaye da Uzbek tare da ƴan tsirarun Pashtun. Sauran kananan kabilu sun hada da Hazaras, Gujars da Balochi.