Tatu Mussa Ntimizi
| |||
| Rayuwa | |||
| Haihuwa | 9 ga Afirilu, 1946 (79 shekaru) | ||
| ƙasa | Tanzaniya | ||
| Harshen uwa | Harshen Swahili | ||
| Karatu | |||
| Harsuna |
Turanci Harshen Swahili | ||
| Sana'a | |||
| Sana'a | ɗan siyasa | ||
Tatu Mussa Ntimizi tsohuwar 'yar majalisa ce a majalisar dokokin ƙasar Tanzaniya wacce ta wakilci mazaɓar Igalula a gundumar Uyui a yankin Tabora. Ita mamba ce a jam'iyyar juyin juya hali ta Chama Cha Mapinduzi. [1]
Tarihin Rayuwa
[gyara sashe | gyara masomin]Daga shekarun 1990 zuwa 1995, Ntimizi ta zama 'yar majalisa mai kujeru na musamman a majalisar dokokin ƙasar.[2] Kujeru 113 ne daga cikin waɗannan kujeru na musamman a majalisar, kuma an keɓe su ne ga wakilan mata domin tabbatar da wani kaso na majalisar ya kunshi mata. [3] Bayan da wa'adinta ya kare, Ntimizi ta tsaya takara kuma ta lashe kujerar mazaɓar a babban zaɓen 1995. [2] A zaɓukan 2000 da 2005, ta yi nasarar sake lashe zaɓe karo na biyu da na uku. [1] A wancan lokacin ta kasance ɗaya daga cikin mata 17 da ke riƙe da kujerun mazaɓu, kuma ɗaya daga cikin mata 9 da a baya suka kasance ‘yan majalisa na musamman. [2]
| Shekara | Ƙuri'u | kashi dari |
|---|---|---|
| 1990 | ||
| 1995 | ||
| 2000 | 7339 | 55.3 |
| 2005 | 15106 | 60.0 |
Ntimizi ta riƙe muƙamin mataimakin ministan filaye da raya matsugunan mutane a ƙarƙashin minista Gideon Cheyo.[4] Ta kasance a majalisar ministocin tsohon shugaban Tanzaniya Benjamin Mkapa. [5] A shekara ta 1999, shugaba Mkapa ya tura da yawa daga cikin ministocinsa zuwa wasu muƙamai, kuma Ntimizi ta zama mataimakin ministan lafiya. [6] A wannan matsayi Ntimizi ta ruwaito a hukumance ya sanar da dakatar da ƙasar Tanzaniya shigo da maganin zazzabin cizon sauro chloroquine sakamakon ƙaruwar juriyar maganin a cikin kwayoyin cutar zazzabin cizon sauro.[7]
A babban zaɓen shekara ta 2010 Ntimizi ta zabi kada ta sake tsayawa takara domin baiwa ƙananan ‘ya’yan jam’iyyarta damar tsayawa takarar kujerarta. Athuman Rajab Mfutakamba, wata 'yar jam'iyyar Chama Cha Mapinduzi, ta tsaya takara tare da lashe kujerarta a babban zaɓen shekara ta 2010.[8]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 "People Record: Tatu Ntimizi". AfDevInfo. 25 April 2006. Archived from the original on 26 October 2011. Retrieved 11 November 2011.
- ↑ 2.0 2.1 2.2 Yoon, Mi Yung (2008). "Special Seats for Women in the National Legislature: The Case of Tanzania". Africa Today. 55 (1): 61–86. doi:10.2979/AFT.2008.55.1.60. JSTOR 27666951. S2CID 145753124.
- ↑ Parliament of Tanzania (2015). "Structure of the National Assembly". parliament.go.tz. Archived from the original on 26 February 2021. Retrieved 15 February 2022.
- ↑ Economic and Social Research Foundation (ESRF). Margareth, Nzuki (ed.). "Cabinet: United Republic of Tanzania". Tanzania Online. Retrieved 15 February 2022.
- ↑ Economic and Social Research Foundation (ESRF). Margareth, Nzuki (ed.). "Cabinet: United Republic of Tanzania". Tanzania Online. Retrieved 15 February 2022.
- ↑ British Tanzania Society (January 1999). "Cabinet Reshuffle". Tanzanian Affairs. 62 – via tzaffairs.org.
- ↑ "Tanzania Stops Chloroquin Imports". Mail & Guardian. 7 July 2000. Retrieved 15 February 2022.
- ↑ British Tanzania Society (January 1999). "Cabinet Reshuffle". Tanzanian Affairs. 62 – via tzaffairs.org.